bài này hơi khó :(

L

lmyhuongmt

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

đốt cháy 1,6 gam một este E đơn chức được 3,52 gan CO2 và 1,152 gam nước

1. tìm CTPT của E

2. cho 10 gam $ tác dụng với lượng NaOH vừa đủ, cô cạn nhưng dịch sau phản ứng được 14 gam muối khan G. Cho G tác dụng với dung dịch axit loãng thu G1 hông phân nhánh.
tìm CTCT của E

3. X là một đồng phần của E. X tác dụng với NaOH tạo ra một alcol mà khi đốt cháy một thể tích hơi ancol này cần 3 thể tích oxi (đkc).
Xác định CTCT của X

p/s: đây là bài 1.14 sách bài tập hóa 12 (NC) của bài este, tớ làm, đọc phần giải phía sau nhưng hông hỉu lắm, các bạn làm thử :)

K

kakinm

đốt cháy 1,6 gam một este E đơn chức được 3,52 gan CO2 và 1,152 gam nước

1. tìm CTPT của E

2. cho 10 gam $ tác dụng với lượng NaOH vừa đủ, cô cạn nhưng dịch sau phản ứng được 14 gam muối khan G. Cho G tác dụng với dung dịch axit loãng thu G1 hông phân nhánh.
tìm CTCT của E

3. X là một đồng phần của E. X tác dụng với NaOH tạo ra một alcol mà khi đốt cháy một thể tích hơi ancol này cần 3 thể tích oxi (đkc).
Xác định CTCT của X

p/s: đây là bài 1.14 sách bài tập hóa 12 (NC) của bài este, tớ làm, đọc phần giải phía sau nhưng hông hỉu lắm, các bạn làm thử :)
1,
[TEX]n_{CO_2}=0,08mol[/TEX]
[TEX]n_{H_2O}=0,064mol[/TEX]
[TEX]\frac{n_{CO_2}}{n_{H_2O}}=\frac{5}{4}[/TEX]
\RightarrowCT este dơn chức là: [TEX]C_{5n}H_{8n}O_2[/TEX]
\Rightarrow[TEX]\frac{1,6}{68n+32}=\frac{0,08}{5n}[/TEX]
\Rightarrow[TEX]n=1[/TEX]\RightarrowCT: [TEX]C_5H_8O_2[/TEX]
2,
[TEX]n_E=0,1mol[/TEX]
\Rightarrow[TEX]M_{Muoi}=140g/mol[/TEX]
????????
3,
[TEX]\triangle=2[/TEX]\RightarrowX có 2 liên kết [TEX]\pi[/TEX]
Do thuỷ phân thu đc ancol có 3 nguyên tử C
\RightarrowAncol có 1 lk [TEX]\pi[/TEX]
Từ đó ta có Ct của X là: [TEX]CH_3COOCH_2-CH=CH_2[/TEX]

B

bamboo98

bài này tớ cũng đọc rồi công nhận khó hiểu thật về cái mạch vòng đó, cái này chắc phải hỏi thầy giáo thôi chắc lại là kiến thức nâng cao rồi, mình làm nhiều bài tập mà cũng chưa thấy sách nào nhắc đến cả, ai hỏi được trước thì đánh bài lên cho người kia xem nhé!

tiện thể cho mình hỏi một câu nhé! kì quá đáng lẽ phải trả lời cho bạn lại bảo bạn trả lời cho mình, nhưng mà câu này mình để lâu rồi, giúp ình một chút nha! lần trước có bạn sao băng hỏi khi cho brom tác dụng với phenol sẽ cho kết tủa trắng nhưng nếu brom dư lại cho kết tủa vàng, có bạn nào chỉ ra môt p.ư lạ lắm , thế là mình về hỏi thầy giáo thì thầy lại bảo là do màu của brom dư thôi nó làm sao p.ư được ở diều kiện thường như thế . mình băn khoăn lắm từ đó dến giờ rồi, có ai có ý kiến gì giúp mình liền nha.

mình nghĩ bài này chất sinh ra chỉ thấy muối , không có ancol nên chắc là este mạch vòng, phần này mới học thôi, mình cũng không biết nhận định thế có đúng không.

Last edited by a moderator:
L

lmyhuongmt

1,
[TEX]n_{CO_2}=0,08mol[/TEX]
[TEX]n_{H_2O}=0,064mol[/TEX]
[TEX]\frac{n_{CO_2}}{n_{H_2O}}=\frac{5}{4}[/TEX]
\RightarrowCT este dơn chức là: [TEX]C_{5n}H_{8n}O_2[/TEX]
\Rightarrow[TEX]\frac{1,6}{68n+32}=\frac{0,08}{5n}[/TEX]
\Rightarrow[TEX]n=1[/TEX]\RightarrowCT: [TEX]C_5H_8O_2[/TEX]
2,
[TEX]n_E=0,1mol[/TEX]
\Rightarrow[TEX]M_{Muoi}=140g/mol[/TEX]
????????
3,
[TEX]\triangle=2[/TEX]\RightarrowX có 2 liên kết [TEX]\pi[/TEX]
Do thuỷ phân thu đc ancol có 3 nguyên tử C
\RightarrowAncol có 1 lk [TEX]\pi[/TEX]
Từ đó ta có Ct của X là: [TEX]CH_3COOCH_2-CH=CH_2[/TEX]

bài này thêm liên kết pi còn khó hiểu nữa :|
lúc nãy post có người thảo luận cùng nên cũng ra rùi, tự nhin thấy hông khó nữa :)

p/s: khi thủy phân 1 este cho ra 1 muối thì đó là este vòng, hông có gì khó hỉu

Top Bottom