Bài khỉ gió làm ko ra quái lạ ....

C

chiryka

A

a_little_demon

hoà tan hoàn toàn 20g hỗn hợp hai muối X2CO3 và YCO3 bằng đ HCl thu được 4,48 lít CO2 và dd Z.Nếu cô cạn dd Z thu được lượng muôi khan là:

A:20g < lượng muối khan< 30g
B.22,2g
C.28.8g
D.không xác định.

Ta có:
[TEX]2H^++CO_3^{2-}--->CO_2+H_2O[/TEX]

Vậy mZ là= (20-4.48/22.4*60)+4.48/22.4*2*35.5=22.2g

============================
có gì sai xin chỉ giáo nha!!!!!!!!

C

caothuyt2

Nhỡ HCl hết thì sao hả anh ********************************************************????

Q

quinhzhang_029

bài này có lẽ không cần đk gì cả đâu, vì khối lượng chất tham gia và chất tạo thành được xác định rõ ràng mà (em nghĩ thế)

C

chiryka

mình nghi ngờ đáp án A, vì nếu HCl hết thì còn muối HCO3- trong đó, sẽ làm cho khối lượng muối khi cô cạn thay đổi trong 1 giới hạn xác định, nhưng cái kiểu đáp án này dường như ko có cơ sở, mình rất ghét.....
thế mà cuối cùng đáp án lại là C hơ hơ...kì cục

O

okjo_hatashi

Đề đã cho là hoà tan hoàn toàn thì sau pư chỉ có dd chứ ko thể còn chất rắn đc đâu bạn ạ!!
Đáp án B là đúng, có thể dùng BTKL cũng làm đc

A

a_little_demon

mình nghi ngờ đáp án A, vì nếu HCl hết thì còn muối HCO3- trong đó, sẽ làm cho khối lượng muối khi cô cạn thay đổi trong 1 giới hạn xác định, nhưng cái kiểu đáp án này dường như ko có cơ sở, mình rất ghét.....

Vậy là bạn không hiểu bản chất rùi!!! khi nào cho Rất Từ Từ thì mới có thể tạo ra HCO3- được đàng này chẳng nói gì hết thì chỉ việc đổ vào thui chẳng cần suy nghĩ lung tung làm gì!!!!!!!

Tại sao ra đáp án C chỉ có chúa mới biết!:p:p:p

H

hoatuvi143

không thể là đáp án A được bạn ạ vì đề bài đã cho hòa tan hoàn toàn mà
câu B mới đúng bạn nên xem lại đáp án đi
hoặc có thể kiểm chứng bằng cách giải lại ;)

Top Bottom