Bài hữu cơ khó cần giúp

V

vanpersi94

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đốt cháy hoàn toàn m gam chất X ,( C,H,O) có công thức đơn giản nhất trùng công thức phân tử, trong đó tổng khối lượng cacbon và hiđro bằng 0,46 gam cần 0,896 lit O2(đktc). Toàn bộ sản phẩm cháy dẫn vào dung dịch Ca(OH)2 dư, thấy khối lượng dung dịch thu đựơc sau phản ứng giảm 1,6 g so khối lượng dung dịch nước vôi trong ban đầu.Biết X tác dụng Na số mol H2 thu được bằng số mol X phản ứng, khi X tác dụng NaOH theo tỷ lệ 1:2. Giá tị m và đồng phân X thỏa mãn là
A. 0,62 và 4
B. 0,62 và 6
C. 0,62 và 5
D. 0,62 và 7

T

thuyan9i

Đốt cháy hoàn toàn m gam chất X ,( C,H,O) có công thức đơn giản nhất trùng công thức phân tử, trong đó tổng khối lượng cacbon và hiđro bằng 0,46 gam cần 0,896 lit O2(đktc). Toàn bộ sản phẩm cháy dẫn vào dung dịch Ca(OH)2 dư, thấy khối lượng dung dịch thu đựơc sau phản ứng giảm 1,6 g so khối lượng dung dịch nước vôi trong ban đầu.Biết X tác dụng Na số mol H2 thu được bằng số mol X phản ứng, khi X tác dụng NaOH theo tỷ lệ 1:2. Giá tị m và đồng phân X thỏa mãn là
A. 0,62 và 4
B. 0,62 và 6
C. 0,62 và 5
D. 0,62 và 7

nhìn đáp án dễ dàng tính dc ctpt là: C7H8O2 do tỉ lệ C:H:O là = 7:8:2
số đồng phân tác dụng với Na: 1:1 và NaOH: 1:2 nghĩa là có 2 nhóm OH gắn trực tiếp với vòng
tớ viết đc 6 đồng phân
Tớ nhầm 6 nhé :D
Tính tỉ lệ mC: m H trong HC nhé

Last edited by a moderator:
V

vanpersi94

nhìn đáp án dễ dàng tính dc ctpt là: C7H8O2 do tỉ lệ C:H:O là = 7:8:2
số đồng phân tác dụng với Na: 1:1 và NaOH: 1:2 nghĩa là có 2 nhóm OH gắn trực tiếp với vòng
tớ viết đc 4 đồng phân
Làm sao tìm được công thức đó vậy bạn, giải chi tiết giúp mình với

Top Bottom