bài hóc búa trên cả những bài hóc búa

V

vokimanh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:confused::)||-)|-)Trong một bình kín chứa SO2 và O2 có tỉ lệ số mol như nhau và một ít chất xúc tác V2O5
Nung nóng trong một tg, thu được hỗn hợp khí trong đó khí sản phẩm chiến 35,3%.Tính Hiệu suất p.ư tạo thành SO3b-(b-(b-(@-)@-)@-)
Cô mình bảo đáp án là 60%, bài làm sẽ rất dài.Nhưng nếu ai làm làm được thì cũng viết cho mọi người cùng xem, với lại ngày mai tớ phải nộp rồi. thanks!
|-)|-)b-(b-(@-)@-):confused::confused:

N

ngoc311

khó lám đấy
hihi
thưc ra thì mình cũng biét làm nhưng mà mình phải suy nghĩ khoảng 1 ngày
hihi
à mình thấy bạn hươngkc giỏi lám
hỏi bạn áy đi nha'

V

vancoist

chùi ui bài nay dễ lắm , lại ngắn nữa:
Giả sử trong bình có 1 mol So2 và 1 mol O2
So2 +O2 _2So3
trước phản ứng: 1 1mol
phản ứng: a a/2mol amol
sau phản ứng: 1-a 1-a/2mol amol
Ta có:
a/1-a+1-a/2+a=35.5/100
giải ra ta được: a=0.6mol
suy ra Hiệu suất=60phần trăm(lấy 0.6mol chia cho 1mol đã đẶT LÚC ĐẦU ĐÓ
THÔNG CẢM CHO MÌNH NHA. MÌNH KO BÍT PHẦN MỀM VIẾT PHƯƠNG TRÌNH HOÁ Ở CHỖ NÀO .AI CHỈ CHO MÌNH VỚI

V

vancoist

Xin lỗi chắc là hơi khó hiểu nhưng ở phần trước phản ứng hay sau phản ứng.....thì so2 sẽ ứng vơi những chữ dầu là 1, a,1-a đó còn những cái khác tương tự

V

vokimanh

(~~):x:-\":p:))$-)Má ơi! Con làm bài này lâu rồi. Nhưng cũng cảm ơn vì đã viết bài gửi. Nói thật con có cách làm khác nhưng cũng tương tự, đó là gọi hiệu suất, như thế sẽ bớt đi một phép tính đó. Thử đi

V

vancoist

trời ơi lần sau đừng chơi khăm nữa nhé. Thảo nào tớ thấy cậu giỏi thế mà phải hỏi bài này . Tớ chỉ biết cách này là nhanh nhất rồi. Có một bài cũng sử dụng cách này nè. Thử đi nhé:
Hỗn hợp So2 và O2 có tỉ khối hơi so với hidro là 24 . Sau khi nung nóng hỗn hợp có mặt chất xúc tác được hỗn hợp khí mới có tỉ khối hơi so với hidro là 30
a. Xác định thành phần hỗn hợp trước và sau phản ứng
b. Tính thành phần % mỗi khí tham gia phản ứng

Top Bottom