bài hóa khó.

0

02082008

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có các dung dịch sau:
eq.latex
. hãy cho biết khi trộn các chất trên theo từng đôi một thì có bao nhiêu cặp phản ứng xáy ra.
A:1 B:2 C:3 D:4
Câu2: Hãy cho biết phản ứng nào sau đây ko xảy ra:
A: CO2+ dd Ba(OH)2
B:CO2 + dd BaCl2
C:CO2 + dd Na2CO3
D:CO2 + dd NaClO
Câu3:Cho sơ đồ sau:
eq.latex

Biết X dư. vậy X là:
A:NaOH
B:H2SO4
C:NaHSO4
D:HNO3

H

hocmai.hoahoc

Câu 1: 4 phản ứng
Câu 2: BaCl2 + CO2 và CO2 + NaClO đều không phản ứng
Câu 3: C

A

anh11345

thầy ơi cho em hỏi mấy bài tập ạ
1) cho kim loại M phản ứng với CU(SO4)2 thấy khói lượng thanh kim loại tăng 0,16 g. tiếp tục cho thanh kim loại đó tác dụng với HgSO4 thì thấy khói lượng thanh kim loại tăng 2,74g . xác định tên kim loại M
2) điện phân a g dung dịch CuSO4 thì thấy ở anot thoát ra 0,448 lit khí. cho thanh Fe vào dung dịch sau đện phân sau đó lấy ra rửa khô cân thì không thấy khói lượng thanh Fe thay đổi, tính a ( bài này cô giáo em bảo ra 51,2)

H

hocmai.hoahoc

Bài 1: Em dùng phương pháp tăng giảm khối lượng
M + CuSO4 --> MSO4 + Cu
1 mol----------------------------tăng 64 -M mol
x mol----------------------------tăng 0,16 gma
--> x(M-64) = 0,16
tưng tự với HgSO4(chú ý phải giả sử Hg tạo ra bám hết vào thanh M hơi vô lý vì Hg ở thể lỏng bài này làm theo ý của người ra đề chứ trên thực tế ko có bài kiểu này)
Em được phương trình thứ 2 --> Kết quả
Bài 2. Đề bài của em không nói rõ là điện phân hoàn toàn hay không --> Dung dịch có CuSO4 và H2SO4 tạo ra
Fe thay đổi nhưng ko biết thay đổi thế nào --> Không tính được phần CuSO4 còn dư. Em xem lại đề xem có chép thiếu gì không nhé!

Top Bottom