bai hay day

S

setocdo

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

day la bai o tren lop cua to

các cách nói nào sau đây sai vì các phương châm hôi thoại nao vì sao(về lương,chất ,quan hê,cách thức ,cá nhân)

A<hộp sau ban nhớ đi cửa trước )
b<lớp tơ hai người mua 5 quyển sách)
c<người ta định đoạt lương của tôi anh ạ)

L

linhkhanhlmn

này, có thể viết rõ ràg hơn ko? dấu lộn xộn quá nên chẳg hiểu mấy! mình dịch thử, ko bik đúg ko :
a. Họp xong bạn nhớ đi ra cửa trước.
b. Lớp tớ 2 ng` mua 5 quyển sách.
c. Người ta định đoạt lương của tôi anh ạ!
Theo mình các câu trên vi phạm phương châm cách thức, vì sử dụng cách nói mơ hồ, ko rõ ràg
a. Câu này có thể hiểu theo 2 nghĩa : Người nghe : đi ra cửa đằg trước (địa điểm) or đi ra cửa trc ng` nói (thời jan)
b. Người nói : Lớp ng` này có 2 ng` đc mua 5 quyển sách or cứ 2 ng` trog lớp đc mua 5 quyển sách
c. Ng` nói nói chưa rõ ý

Nôm na là thế!

S

sonb1

này, có thể viết rõ ràg hơn ko? dấu lộn xộn quá nên chẳg hiểu mấy! mình dịch thử, ko bik đúg ko :
a. Họp xong bạn nhớ đi ra cửa trước.
b. Lớp tớ 2 ng` mua 5 quyển sách.
c. Người ta định đoạt lương của tôi anh ạ!
Theo mình các câu trên vi phạm phương châm cách thức, vì sử dụng cách nói mơ hồ, ko rõ ràg
a. Câu này có thể hiểu theo 2 nghĩa : Người nghe : đi ra cửa đằg trước (địa điểm) or đi ra cửa trc ng` nói (thời jan)
b. Người nói : Lớp ng` này có 2 ng` đc mua 5 quyển sách or cứ 2 ng` trog lớp đc mua 5 quyển sách
c. Ng` nói nói chưa rõ ý

Nôm na là thế!
bạn rỳ ơi người ta kòn hỏi là vi pkạm pkương ckâm rỳ mà.nếu mấy kái kâu này bạn ý hỏi tkì bạn ý có lẽ ko hiểu đâu bạn nên giải luôn cko người ta ckứ :khi:

T

thienthanlove20

Tớ học dôt văn lém nên coá sai mọi ng` cũng đừng trách tớ nha :D

A<hộp sau ban nhớ đi cửa trước -> pchâm về lượng
b<lớp tơ hai người mua 5 quyển sách -> pchâm về lượng
c<người ta định đoạt lương của tôi anh ạ -> pchâm về chất

Top Bottom