Bài cực khó về hạt nhân

B

bizizitet

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1/Xét thí nghiệm tìm ra hạt nhân trong sgk lớp 10. Cho 10^8 hạt anpha đi qua 1 lớp nguyên tử thi chỉ có duy nhất 1 hạt bắn ngược trở lại do va đập với hạt nhân.Từ đó tìm ra tỉ lệ giữa bán kính nguyên tử và hạt nhân, cho biết lý do vì so tỉ lệ đó chỉ gần đúng?

Em giải ra chỗ tỉ lệ rồi (xét 10^8 hạt đi qua 1 nguyên tử, dựa vào tỉ lệ diện tích \Rightarrow = 10^4) nhưng ko biết vì sao nó lại gần đúng mong các bác giúp.

S

suphu_of_linh

1/Xét thí nghiệm tìm ra hạt nhân trong sgk lớp 10. Cho 10^8 hạt anpha đi qua 1 lớp nguyên tử thi chỉ có duy nhất 1 hạt bắn ngược trở lại do va đập với hạt nhân.Từ đó tìm ra tỉ lệ giữa bán kính nguyên tử và hạt nhân, cho biết lý do vì so tỉ lệ đó chỉ gần đúng?

Em giải ra chỗ tỉ lệ rồi (xét 10^8 hạt đi qua 1 nguyên tử, dựa vào tỉ lệ diện tích \Rightarrow = 10^4) nhưng ko biết vì sao nó lại gần đúng mong các bác giúp.

Em tính đúng rồi - Nhưng là theo số liệu của đề bài cung cấp như vậy.

Còn tại sao nó gần đúng là do nguyên tử nó không phải chỉ có là cái hạt nhân ở giữa, và xung quanh là các e quay lòng vòng theo 1 đường tròn quỹ đạo xác định đâu.

Khi học sâu hơn em sẽ biết đến khái niệm Obitan, và các e quay lung tung rối rắm trong cái Obitan đó chứ ko hề có 1 quỹ đạo tròn xác định nào cả.

Nhưng theo quan niệm ta cứ tạm coi nó là đường tròn. Mà đã tạm coi thì mọi thứ đều là gần đúng hết bizi ạ :)

Bài toán này chỉ mang tính tính toán, chứ ko có ý nghĩa thực tế.

Top Bottom