Vật lí 11 Bài 5.7 SBT Vật Lý 11

Thảo luận trong 'Điện tích, điện trường' bắt đầu bởi Thùy TThi, 25 Tháng chín 2018.

Lượt xem: 283

1. Thùy TThi

Thùy TThi Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT Phổ Yên
    [TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn

[NÓNG!!!] Mừng Tết Xanh - Tranh Quà Khủng

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

Cô mình có đưa ra vấn đề là: Hai bản của kim loại đều tích điện nhưng mang điện tích trái dấu. Khi đó quả cầu kim loại sẽ bị nhiễm điện do hưởng ứng. Vì đây là điện trường đều nên cường độ điện trường ở mọi điểm là như nhau, q không đổi => Lực tác dụng lên quả cầu là bằng nhau. Quả cầu đứng yên, mặc dù quả cầu gần bản dương hơn. (Bởi trong điện trường đều r không quan trọng)
    Các bạn có thể giúp mình phản bác được không ạ???

2. Giúp Bạn Học Vật Lý

Giúp Bạn Học Vật Lý Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    DTU

Điện trường không đều bạn nhé. Trong thực tế không có điện trường đều lý tưởng như vậy. Người ta xem điện trường giữa 2 bản tụ là điện trường đều là giả thiết để giảm độ phức tạp trong một số bài toán, thực tế không đều, gần bản tụ thì điện trường mạnh hơn là hiển nhiên. Khi xét các bài toán chi tiết như bài này thì không thể giả thiết điện trường đều được nữa, giống như lấy râu ông này cắm cằm bà kia rồi.

3. Thùy TThi

Thùy TThi Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT Phổ Yên

Cảm ơn bạn ạ

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted