Văn 6 Bài 1 : thực hành viết mở bài , kết bài cho các đề sau:

0976024569

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng mười một 2018
3
0
1
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài 1 : thực hành viết mở bài , kết bài cho các đề sau:
Đề 1 : Tả cảnh mùa đông giá rét
Đề 2: Tả sân trường em giờ r a chơi
Bài làm
Đề 1:
- MB : Thường thì 1 năm có bốn mùa : Xuân, hạ , thu , đông. Mỗi mùa một vẻ. Xuân làm cho cây lá tốt tươi. Hạ cho trái ngọt, hoa thơm. Thu làm cho trời xanh, cho học sin nhớ ngày tựu trường. Còn mùa đông, ai mà ghét được cơ chứ ! Mùa đông có công ấp ủ mầm sống để xuân về cây cối đâm chồi nảy lộc. Tất cả đều có ích, đều đáng yêu. Nhưng em lại yêu quý mùa đông nhất.
- KB: Em rất thích mùa đông vì khi gió rét, mưa phùn em có thể ngồi bập bùng bên bếp lò cùng với giia đình, mọi người. Mùa đông lạnh nhưng sao có thể thiếu nó được chứ, nếu thiếu thì mùa gì sẽ có công ấp ủ mầm sống để xuân về cây cối đâm chồi nảy lộc được nữa chứ.
Đề 2 :
- MB : Cả lớp học em đang say sưa , chăm chú nghe giảng bỗng có 1 tiếng trống giòn giã vang lên, báo hiệu giờ ra chơi của bọn e đã bắt đầu. Chúng em vội vàng cất sách rồi chạy ùa ra sân trường như đàn ong vỡ tổ.
- KB : Tuổi thơ của chúng em được đắm mình vào nhưng bài giảng, nhưng giờ giải lao ngắn ngủi nhưng giờ giải lao ngắn ngủi ấy lại có thể mang lại cho chúng em tinh thật thật tốt để chuẩn bị cho tiết học sau. Mai này, dù xa trường nhưng bầu không khí nhộn nhịp, tươi vui trong giờ giải lao của nhà trường thì em sẽ ko bao giờ quên khoảng khắc tuyệt vời đó được.
( Bài này mình đã tự làm và mong mọi người sẽ sửa lại bài viết của mình)

nhatdt2508@gmail.com

Học sinh
Thành viên
9 Tháng tư 2017
36
17
31
25
Hà Nội
Đại học Thương Mại
Chào bạn, theo mình, bài đầu tiên bạn làm mở bài gián tiếp, ý nghĩa các câu cũng tốt nhưng bạn nên thay đổi một số ngôn từ, chuyển văn nói thành văn viết, như vậy tất cả các câu văn khi được đọc lên sẽ mượt mà và hay hơn. Tương tự với các bài còn lại, từ ngữ có nhiều chỗ vẫn hay lặp:" làm cho", " có công", " được chứ", " nữa chứ". Kết bài bạn nên khẳng định quan điểm và mở rộng vấn đề cho người đọc hơn ạ. Hơn nữa, đề bài nhấn mạnh việc tả cảnh mùa đông, bạn nên nêu rõ vấn đề này trong phần MB nhé! Đề bài thứ 2 cũng tương tư ạ, nhưng bạn đã MB trực tiếp, sẽ giúp cách hành văn của bạn trở nên gãy gọn hơn. Một trong những lỗi chính tả " khoảng khắc" phải là" khoảnh khắc" nhé. Sau đây mình có thể viết MB, TB của đề bài đầu tiên, mong bạn sẽ tham khảo cũng như đóng góp ý kiến giúp mình nhé:
* Đề 1: Tả cảnh mùa đông giá rét.
MB: Tết đến, xuân sang mỗi năm chỉ có một lần và mang lại cho chũng ta những cảm xúc riêng khó tả. Và với bốn mùa của chúng ta cũng vậy, mỗi mùa cũng chỉ đến duy nhất một lần trong năm, đem lại trong ta những dấu ấn diệu kì. Có lẽ, xuân với mọi người là cảnh đẹp của vạn vật đang khoe sắc đua hương, hạ tới với ánh nắng kiều diễm len lỏi trên những tán hoa phượng đỏ, hay thu snag nhuộm màu áo trắng học sinh nhân ngày tựu trường. Mỗi mùa ẩn chứa những nét đẹp riêng, nhưng với em, cõ lẽ, khung cảnh mùa đông trong những đêm giá rét vẫn mang một sức lôi cuốn mãnh liệt.
KB: Em yêu mùa đông là vậy, hơn ai hết em muốn được một lần nhìn thấy tuyết rơi trong đêm đông. Khung cảnh ấy, những đêm đông với tiết trời buốt lạnh ấy khiến tâm hồn em cảm thấy dịu nhẹ hơn bao giờ hết.Những kĩ ức tuyệt đẹp đó sẽ không thể phai nhòa trong tâm trí của em.

• Like
Reactions: 0976024569

Thọ Lê 2k5

Học sinh mới
Thành viên
27 Tháng mười một 2018
46
50
16
Nam Định
Trường THCS Yên Phú
Đề 1:
- MB : Thường thì 1 năm có bốn mùa : Xuân, hạ , thu , đông. Mỗi mùa một vẻ. Xuân làm cho cây lá tốt tươi. Hạ cho trái ngọt, hoa thơm. Thu làm cho trời xanh, cho học sin nhớ ngày tựu trường. Còn mùa đông, ai mà ghét được cơ chứ ! Mùa đông có công ấp ủ mầm sống để xuân về cây cối đâm chồi nảy lộc. Tất cả đều có ích, đều đáng yêu. Nhưng em lại yêu quý mùa đông nhất.
Cái này câu cuối cùng bạn viết có vẻ chưa được hay cho lắm . Theo mk thì nên viết thế này : '' Nhưng có lẽ mùa đông vẫn để lại trong em một thứ gì đó khiến em luôn nhớ tới nó''
KB: Em rất thích mùa đông vì khi gió rét, mưa phùn em có thể ngồi bập bùng bên bếp lò cùng với giia đình, mọi người. Mùa đông lạnh nhưng sao có thể thiếu nó được chứ, nếu thiếu thì mùa gì sẽ có công ấp ủ mầm sống để xuân về cây cối đâm chồi nảy lộc được nữa chứ.
Mình không rõ bạn làm thân bài sao chứ cái kết bài bạn viết hơi nhạt . Theo mình bạn đã biết triển khai ý tốt nhưng có vẻ viết ra thì chưa được tốt lắm . Bạn hãy thử viết lại nhé
MB : Cả lớp học em đang say sưa , chăm chú nghe giảng bỗng có 1 tiếng trống giòn giã vang lên, báo hiệu giờ ra chơi của bọn e đã bắt đầu. Chúng em vội vàng cất sách rồi chạy ùa ra sân trường như đàn ong vỡ tổ.
Vậy ở đây bạn viết như có ý muốn trách tiếng trống đã làm mất đi sự '' say sưa '' học của các bạn học sinh vậy dù thế nhưng bạn trieenr khai ý tốt đó
KB : Tuổi thơ của chúng em được đắm mình vào nhưng bài giảng, nhưng giờ giải lao ngắn ngủi nhưng giờ giải lao ngắn ngủi ấy lại có thể mang lại cho chúng em tinh thật thật tốt để chuẩn bị cho tiết học sau. Mai này, dù xa trường nhưng bầu không khí nhộn nhịp, tươi vui trong giờ giải lao của nhà trường thì em sẽ ko bao giờ quên khoảng khắc tuyệt vời đó được.
Đoạn này bạn viết rất ổn , cố gangsws làm 3 đoạn trên được như đoạn này nhé

• Like
Reactions: 0976024569
Top Bottom