Ba câu trong đề thi

L

leanboyalone

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Sau đây là ba câu trong đề thi HSG tiểu học (lớp 5) của Hà Nội 2005.
Xin các bạn giải đáp giúp:

Câu 1:
Hãy tìm 4 từ ghép nói về phẩm chất của anh bộ đội Cụ HỒ.
câu 2:
Tìm chủ ngữ và vị ngữ trong câu sau:
"Mỗi lần Tết đến, đứng trước những cái chiếu bày tranh làng Hồ giải trên các lề phố Hà Nội, lòng tôi thấm thía một nỗi biết ơn đối với những người nghệ sĩ tạo hình của nhân dân.
Câu 3:
Về thăm nhà Bác, làng Sen
Có hàng râm bụt thắp lên lửa hồng
Có con bướm trắng lượn vòng
Có chùm ổi chín vàng ong sắc trời.
Trong đoạn thơ trên em hiểu nghĩa cụm từ "thắp lên lửa hồng" như thế nào? Hình ảnh nhà bác Hồ được tả có gì đặc biệt.

H

hoaithuong0602

Câu 1:
+dũng cảm
+gan dạ
+thật thà
+lạc quan
Câu 2:
Trạng ngữ :mỗi lần ... Hà Nội
Chủ ngữ : lòng tôi
Vị ngữ : thấm thía....nhân dân

K

keobong996

câu 1:
Quả cảm
thương dân
giản dị
yêu nước
câu2.chủ ngữ:lòng tôi
vị ngữ:thấm thía ......nhân dân!
câu3:lửa hồng ở đây được ví như tinh thần yêu nước thương dân của Bác,vì nước Bác hi sinh tât cả.và đó trở thành ngọn lủa cháy trong long Bác như một khát khao.hình ảnh nhà của Bác một vị lãnh tụ nhưng gần gũi với thiên nhiên,sống trong tình yêu thương ,kính trọng của cả thiên nhiên............

Last edited by a moderator:
A

anhhaihung

Cau1:
Dung cam
Gan da
Yeu nuoc
Thuong dan
Cau 2:
CN:long toi:)>-
VN:tham thia......nhan dan:|
cac tu con lai la trang ngu em a;)
Cau 3:
"thap nen lua hong "la an du cach thuc
Ngoi nha cua Bac Ho thoang dang giua thien nhien tuyet voi.:khi (80)::khi (80)::khi (80)::khi (80)::khi (80)::khi (80):\\:D/\\:D/\\:D/\\:D/\\:D/\\:D/

Q

quan33

Câu 1:
+dũng cảm
+gan dạ
+thật thà
+lạc quan
+bất khuất
Câu 2:
Trạng ngữ :mỗi lần ... Hà Nội
Chủ ngữ : lòng tôi
Vị ngữ : thấm thía....nhân dân

H

hungprokuto32

Sau đây là ba câu trong đề thi HSG tiểu học (lớp 5) của Hà Nội 2005.
Xin các bạn giải đáp giúp:

Câu 1:
Hãy tìm 4 từ ghép nói về phẩm chất của anh bộ đội Cụ HỒ.
câu 2:
Tìm chủ ngữ và vị ngữ trong câu sau:
"Mỗi lần Tết đến, đứng trước những cái chiếu bày tranh làng Hồ giải trên các lề phố Hà Nội, lòng tôi thấm thía một nỗi biết ơn đối với những người nghệ sĩ tạo hình của nhân dân.
Câu 3:
Trong đoạn thơ trên em hiểu nghĩa cụm từ "thắp lên lửa hồng" như thế nào? Hình ảnh nhà bác Hồ được tả có gì đặc biệt.

1
Dũng cảm
Gan dạ
Lạc quan
Bất khuất
2
Tạng ngữ :mỗi lần -> hà nội
Chủ ngữ: lòng tôi
Vị ngữ: thấm thía-> nhân dân
3
Lửa hồng ở đây được ví như tinh thần yêu nước thương dân của Bác,vì nước Bác hi sinh tât cả.và đó trở thành ngọn lủa cháy trong long Bác như một khát khao.hình ảnh nhà của Bác một vị lãnh tụ nhưng gần gũi với thiên nhiên,sống trong tình yêu thương ,kính trọng của cả thiên nhiên............

S

saklovesyao

Mỗi lần Tết đến, đứng trước những cái chiếu bày tranh làng Hồ giải trên các lề phố Hà Nội, lòng tôi thấm thía một nỗi biết ơn đối với những người nghệ sĩ tạo hình của nhân dân.

T

thachthao_lion

thắp lửa hồng chỉ sự nở hoa ,chỉ màu đỏ của hoa râm bụt.Nói lên sự khát khao cháy bỏng độc lập dân tộc,Yêu thương,kính trọng Hồ Chủ Tịch.
Hình ảnh nhà của Bác khá đặc biệt ,gắn bó nhiều với thiên nhiên,nói lên sự yêu thương thiên của bác,Cũng giống trong tuyển tập bài thơ :Nhật kí trong tù.

S

saklovesyao

Bạn thachthao_lion ơi ! tuyển tập thơ Nhật ký trong tù chứ không phải bài thơ nhật ký trong tù ! Bạn nhầm giữa 2 cái này rồi đó ! :)
Mình cảm ơn,mình nhầm :)
Đã sửa

T

tvxq_vk_su

Chị làm cho em câu 3 nha, chị thấy mấy câu kia mấy bạn trên trả lời giúp em rồi :)

Qua hai câu thơ trên, tác giả đã rất khéo léo khi dùng biện pháp nghệ thuật ẩn dụ để nói lên vẻ đẹp của "hàng râm bụt" trước nhà Bác. Vậy ẩn dụ là gì? Ẩn dụ là gọi tên những sự vật, hiện tượng này bằng tên sự vật, hiện tượng khác có nét tương đồng với nó nhằm tăng sức gợi hình, gợi cảm cho sự diễn đạt. Râm bụt không phải loài hoa cao sang, đài các gì, nó chỉ bình dị nhưng lại mang một vẻ đẹp quyến rũ khiến ai cũng phải để ý tới. Màu đỏ của hoa cũng như màu đỏ của lá cờ tổ quốc, màu đỏ chảy trong dòng máu của mỗi người Việt Nam yêu nước. Nó thúc đẩy ý chí quyết tâm, nung nấu trong tim những chiến sĩ, những người dân đất Việt. Giản đơn như chính con người Bác, con người của dân tộc.

Top Bottom