axit tác dụng vs kim loại

S

snnb

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cả nhà giúp mình bài này với :
Cho 100 ml dung dịch hỗn hợp 2 axit H2SO4 và HCl có nồng độ tương ứng là 0,8 M và 1,2M . Thêm vào dung dịch đó 10 gam hỗn hợp bột gồm Fe, Mg, và Zn . Sau phản ứng xong , lấy 1/2 lượng khí sinh ra cho đi qua ống sứ nung nóng đwungj a gam CuO . Sau phản ứng xong hoàn toàn , trong ống còn lại 14,08 gam chất rắn. KHối lượng a là :
A.25,2 gam
B.14,2 gam
C.15,2 gam
D.16,32 gam

nên lập pic hỏi bài riêng khỏi pic của người khác để tránh ko có ai chú ý

Last edited by a moderator:
H

hocmai.toanhoc

Cả nhà giúp mình bài này với :
Cho 100 ml dung dịch hỗn hợp 2 axit H2SO4 và HCl có nồng độ tương ứng là 0,8 M và 1,2M . Thêm vào dung dịch đó 10 gam hỗn hợp bột gồm Fe, Mg, và Zn . Sau phản ứng xong , lấy 1/2 lượng khí sinh ra cho đi qua ống sứ nung nóng đwungj a gam CuO . Sau phản ứng xong hoàn toàn , trong ống còn lại 14,08 gam chất rắn. KHối lượng a là :
A.25,2 gam
B.14,2 gam
C.15,2 gam
D.16,32 gam

nên lập pic hỏi bài riêng khỏi pic của người khác để tránh ko có ai chú ý

Chào em!
Hocmai.toanhoc giúp em giải nhé!
picture.php

H

hocmai.vukhacngoc

Chào em!
Hocmai.toanhoc giúp em giải nhé!
picture.php

Ở đây chỉ cần suy luận 1 chút, không cần phải biện luận cũng biết là axit hết và kim loại dư bạn nhé.

Cách suy luận đó gọi là: phương pháp "Nếu thế thì không thể giải được".

Ở bài tập này, giả sử nếu axit dư thì không thể tính được số mol H2 thoát ra, do đó, axit nhất định phải hết :p như thế sẽ bớt đi được rất nhiều bước biện luận ở trên.

Top Bottom