Hóa 9 Axit no đơn chức

huyhoangnt07@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
25 Tháng bảy 2021
18
25
6
  • Like
Reactions: Nguyễn Linh_2006

Cheems

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng mười một 2020
649
584
121
Hà Nội
THCS ko noi
Cho em hỏi axit no đơn chức là j ạ,giải thích giùm em chữ đơn chức em ko hiểu lắm và giải thích giùm em tại sao hiddrocacbon no lại còn mạch hở ạ
Ukm , axit no đơn chức là phần gốc hidrocacbon là gốc ankyl , có 1 gốc -COOH , còn no nghĩa là ko chứa l/k pi , VD như xicloankan thì no nhưng có vòng nên mới có mạch hở :))))))

Last edited:
  • Like
Reactions: Nguyễn Linh_2006

Maltose mạch nha

Cựu TMod Hóa
Thành viên
24 Tháng bảy 2021
667
1,613
176
18
Bình Định
*Đơn chức là chỉ có 1 nhóm chức, mà cụ thể ở đây là -COOH ( chức axit) ấy, VD: CH3COOH ( chỉ có 1 chức -COOH nên được gọi là đơn chức) , HOOC-CH=CH-COOH ( là axit 2 chức vì có 2 chức -COOH)
* Hidrocacbon no và mạch hở để tránh trường hợp no mạch vòng ( các xicloankan là hợp chất no, mạch vòng)

Nguyễn Linh_2006

Cựu Mod Hóa
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
4,076
12,758
951
Nam Định
THPT chuyên Lê Hồng Phong
Cho em hỏi axit no đơn chức là j ạ,giải thích giùm em chữ đơn chức em ko hiểu lắm và giải thích giùm em tại sao hiddrocacbon no lại còn mạch hở ạ
  • Axit no, đơn chức là những hợp chất hữu cơ mà phân tử có một nhóm chức cacboxyl liên kết với gốc hiđrocacbon no
Ví dụ :
C2H5COOH là axit no, đơn chức
+ Có một nhóm [tex]-COOH[/tex]
+ Liên kết với gốc hidrocacbon no [tex]C_2H_5-[/tex] (xuất phát từ ankan [tex]C_2H_6[/tex])
  • Hidrocacbon no là những hidrocacbon chỉ chứa liên kết đơn trong phân tử. Hidrocacbon no gồm 2 đại diện điển hình là ankan và xicloankan.
Hidrocacbon có thể nói là có 2 mạch: mạch hở (thẳng + nhánh) , mạch vòng
Chú ý: mạch vòng không phải là mạch hở
Ví dụ:
[tex]C_4H_{10}[/tex]: ankan (hidrocacbon no, mạch hở, không có mạch vòng)
Đây đều là mạch hở
+ Đồng phân 1: mạch thẳng
+ Đồng phân 2: mạch nhánh

Last edited:
Top Bottom