axit ni`

H

hoanghahh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:confused: Đốt cháy hoàn toàn 0,2 mol chất X ( chỉ gồm C,H,O) và cho sản phẩm cháy lần lượt qua bình 1 đựng 100 g dd đựng H2SO4 496,48% bình 2 đựng KOH dư .Sau TN thấy nồng độ H2SO4 bình 1 giảm còn 90% trong bình 2 giảm còn 55,2 gam muối.Tìm CTPT của X biết rằng mỗi phân tử có 2 nguyên tử Oxi.
Giải cho em na !
Em thanks trước :)

S

suphu_of_linh

:confused: Đốt cháy hoàn toàn 0,2 mol chất X ( chỉ gồm C,H,O) và cho sản phẩm cháy lần lượt qua bình 1 đựng 100 g dd đựng H2SO4 496,48% bình 2 đựng KOH dư .Sau TN thấy nồng độ H2SO4 bình 1 giảm còn 90% trong bình 2 giảm còn 55,2 gam muối.Tìm CTPT của X biết rằng mỗi phân tử có 2 nguyên tử Oxi.
Giải cho em na !
Em thanks trước :)

bạn có chép đúng đề ko vậy... sau dd H2SO4 lại có C% > 100%

.... lúc đầu tớ nghĩ là bạn viết nhầm, chắc là [tex]C_%=49,648%[/tex]....
giả sử như vậy đi thì nồng độ của dd H2SO4 sau khi hấp thụ nước... ít nhất phải có C%<49,648%, nhưng mà nó lại là 90%.......

đề bài sai rùi bạn à....^^!... chép lại nhé...tớ giúp cho...:)

Last edited by a moderator:
H

hoanghahh

không sai đâu bạn a` ! Thầy cho tờ trắc nghiệm như vậy mà.Còn cho 4 đáp án để lựa chọn nữa .
A.C2H4O2 B.CH2O2 C.C3H6O2 D.C3H8O2
tớ chưa giải được.Xem lại rồi giúp tớ na ;)

S

silent_hero

H2SO4 tối đa chỉ 98% thôi bạn à !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

P

pttd

theo mình biết thì có 1 dung dịch có nồng độ trên 100% !!!!
từ đầu nghe cô nói không tin lắm nhưng trong quyển sách 106 nguyên tố của mình thì ghi rõ ràng rằng có 1 dung dịch có nồng độ trên 100%------- đó là olium H2SO4.nSO3 . MÌnh không giải bài trên vì có thể chưa đủ trình ... Nhưng thấy suphu of linh nói ko có dung dịch nào có nồng độ > 100% nên góp ý thế thui!!!!
Ai giải được bài trên thì post lên cho mọi người tham khảo nha!!!!!

Top Bottom