Tâm sự Áp Lực Học Tập

Suga JacksonYi

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng mười 2017
120
95
61
20
Quảng Trị
ERROR.....................
Bạn năm nay lên lớp mấy rồi? Bạn học chuyên hay không? Bạn đã có định hướng gì chưa (như ngành, nghề yêu thích, khối theo học hay trường đại học , cấp 3 mơ ước) ?
mình năm nay lớp 10. lúc đầu mình định học khối D Toán Văn Anh nhưng mình học Văn ko được tốt nên mình chuyển sang theo khối A Toán Lý Hóa..nhưng vẫn thấy chưa ổn vì khối nào cũng có một môn mình học tệ...bây giờ không biết nên học khối nào nữa :Rabbit17:Rabbit17

Misaka Yuuki

Học sinh tiến bộ
Thành viên
2 Tháng sáu 2018
1,524
1,635
241
Thái Nguyên
Trường THCS Chu Văn An
mình năm nay lớp 10. lúc đầu mình định học khối D Toán Văn Anh nhưng mình học Văn ko được tốt nên mình chuyển sang theo khối A Toán Lý Hóa..nhưng vẫn thấy chưa ổn vì khối nào cũng có một môn mình học tệ...bây giờ không biết nên học khối nào nữa :Rabbit17:Rabbit17
Áp lực nhỉ? Mà bn chưa ngủ à

Hà nội phố

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng chín 2017
588
371
101
Hà Nội
Trường THCS Hát Môn
Học sinh ngày nay bị một "cục" áp lực đè năng lên vai:(và mình cũng là một trong những số đó. Cha mẹ ai cũng muốn con mình học giỏi này nọ và đặt lên con mình các kì vọng và đôi khi những kì vọng được cho là điều tốt đó đã làm cho con của họ cảm thấy áp lực ..con họ sẽ sợ rằng nếu không đạt được những kì vọng đó thì sẽ làm bố mẹ thất vọng và dần dần điều đó trở thành một thứ đc gọi là ÁP LỰC :(
Nhưng mà áp lực cũng có thể từ bạn bè thầy cô và môi trường học tập:( Như mình thì mình không bị áp lực nhiều từ bố mẹ mà mình bị áp lực từ các thứ bên ngoài....Học trong lớp toàn những bạn thuộc loại hok "Đẳng Cấp" tự nhiên mình cảm thấy mình bị bỏ lại ở phía sau nhưng mình ko muốn thế nên mình đã luôn tự nhủ rằng phải cố gắng cố gắng những mọi sự cố gắng của mình đều bị ruồng bỏ...mọi thứ đến với mình chỉ toàn là thất bại:( mình không thể kiểm soát được cánh tay của mình lúc nào cũng muốn giơ tay phát biểu bài mà sao mỗi lần muốn giơ tay thì cánh tay ấy ko nhấc lên nỗi :Tuzki29mỗi khi mình quyết tâm muốn chú tâm vào học hay là muốn đạt được một cái gì đó thì cái gọi là quyết tâm đó lập chức sẽ bị quên lãng vào ngày hôm sau :Tuzki5 haizzz Tại sao lúc nào mình quyết tâm làm cái gì đó thì luôn bị dập tắt??hay là vì quyết tâm của mình chưa đạt đến đỉnh...chưa đủ cháy bổng!!!:Tuzki1

Có thể cho mình một lời khuyên làm thế nào để quyết tâm của mình ko bị chôn vùi ko??

View attachment 77704
Mình thì không bị bố mẹ bắt ép phải đứng đầu lớp j j cả bố mẹ chỉ muốn mình học tốt mấy môn để sau này mình thì đại học thôi nhưng mình biết là cả nhà đều kì vọng vào mình vì thế chỉ có tự giác thôi, bố mẹ mình cx kiểu “buông thả” mình để mình tự lập xong nhiều lúc có thể chơi dc. Nhưng nhiều lúc cx khá áp lực vì nếu mình k bằng mấy đứa ở lớp thì bme mik cx buồn thỉnh thoảng cx nói. Nói chung là ai mà chất muốn con cái mình học giỏi Bố mẹ các bạn làm thế cx chỉ muốn tốt cho các bạn thôi. Chỉ cần các bạn nói vs bố mẹ mình rất mệt nè rồi nói là giờ điểm chác k quan trọng quan trọng là có j kết trong đầu. Nhiều đứa hồi bé đứng đầu lớp sau này chưa chắc đã bằng mấy đứa đứng kết giữa lớp vì chúng nó có EQ cao. Nói chung là cứ cố gắng hết mình coi lời áp đặt of pama là lời động viên mik cx dc động viên nhiều nên cx k bị áp lực mà

• Like
Reactions: Suga JacksonYi
Top Bottom