Tâm sự Áp lực gia đình tớ

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
Mình không đồng tình với cách nghĩ của bạn.
2. làm chưa tốt thì ăn mắng là chả đúng
Không còn cách chỉ bảo nào hay hơn là mắng con cái hử? Bố mẹ nói bình thường không được hả?
3. bố mẹ cấm bạn làm army cũng chỉ muốn tốt cho bạn thôi :>
Làm army cũng có army this army that. Đâu phải cứ army là xấu đâu. BTS là idol bạn ấy thì bạn ấy phải có quyền được làm người hâm mộ chứ!
4. có máy tính (điện thoại) thì xem gì chả đc, so với máy tính và điện thoại thì TV là đc cái màn hình to
Chắc gì bạn ấy đã có máy tính điện thoại. Có thể bạn ấy mượn bố mẹ để lên 4rum thôi. Mà có đi nữa thì thích xem bằng TV không được hả?
5. lấy đâu ra chuyện thích thì được :))
cuộc sống mà
Bạn ấy muốn lựa chọn điều bạn ấy thích. Bạn ấy muốn bố mẹ ủng hộ. Liên quan gì đến cuộc sống với cuộc đời ở đây??
6. bố mẹ nói chuyện không đâu thì bạn vẫn phải nghe thôi
hoặc nghe mắng
Cái này từ chối bình luận
. mẹ không tin thì thôi
chính vì khoe điểm với bố mẹ nhiều thì bố mẹ kì vọng chả cao?
còn ở nhà mình thì chả ai quan tâm tới điểm cả (NẾU NÓ TRÊN 8)
10 điểm thì mấy chú lại lôi mấy vụ Hà Giang lên trêu :)) gđ mình khá vui tính ha :))
Khoe điểm thì có gì sai?? Bạn ấy đạt được kết quả tốt thì đáng lẽ phải được ủng hộ và cổ vũ từ ba mẹ chứ!
Mà liên quan gì đến vụ Hà Giang ở đây vậy? Bẻ lái gắt nhể.
10. làm vừa lòng bố mẹ thì cứ từ từ thôi
bố mẹ chửi thì cố gắng ngậm cái mồm lại với phản ứng ít thôi
bố mẹ nói gì thì làm luôn (cái này khá quan trọng, nếu k muốn ăn chửi)
lúc nghe về quá khứ của bố mẹ thì đừng có cười :))
mà ăn chửi cũng không có gì là quá to tát đâu, bị nhiều rồi quen à
Bạn bảo nghe chửi riết thì quen nhưng nghe chửi qoan thì chả dễ gì ngồi nghe với chả không phản ứng đâu nhé. Bạn thế nào kệ bạn chứ cá nhân mình không hiện được tới độ ngồi nghe chửi một cách vô cảm như cái máy đâu.
Với cả không phải cái gì bạn muốn cũng có thể làm ngay được.
Bạn đọc hết tâm sự của bạn ấy trước khi gõ đi nhé!

• Like
Reactions: wyn.mai

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
1. về thi hsg hay chuyên gì đấy thì bạn đăng kí đi học văn thì bố mẹ cũng chả biết đâu :))
đến khi thi xong thì may ra mới biết, mà lúc đấy biết thì lại chả làm đc gì :))
mình thử r :D

2. làm chưa tốt thì ăn mắng là chả đúng

3. bố mẹ cấm bạn làm army cũng chỉ muốn tốt cho bạn thôi :>

4. có máy tính (điện thoại) thì xem gì chả đc, so với máy tính và điện thoại thì TV là đc cái màn hình to

5. lấy đâu ra chuyện thích thì được :))
cuộc sống mà

6. bố mẹ nói chuyện không đâu thì bạn vẫn phải nghe thôi
hoặc nghe mắng
:))

7. nó nhà giàu -> nó học giỏi là điều bình thường
chỉ là trên báo hay truyền hình, bọn nó cố tìm mấy tin giật gân để kiếm view nên mọi người có cái nhìn khác về nó thôi
khi có điểm xuất phát tốt thì về đích sớm là một điều hết sức bình thường
Còn nếu bạn lấy cái dẫn chứng này ra để nói với bố mẹ thì "Cặp lá yêu thương", "Việc tử tế" hay mấy cái đại loại thế sẽ vả sấp mặt bạn thôi :)))

8. 8,5 toán mà bị nghe chửi thì công nhận sợ thật
còn vụ gian lận sao lại bị trừ có 1 điểm .-. trường bạn vui tính ghê :))

9. mẹ không tin thì thôi
chính vì khoe điểm với bố mẹ nhiều thì bố mẹ kì vọng chả cao?
còn ở nhà mình thì chả ai quan tâm tới điểm cả (NẾU NÓ TRÊN 8)
10 điểm thì mấy chú lại lôi mấy vụ Hà Giang lên trêu :)) gđ mình khá vui tính ha :))

10. làm vừa lòng bố mẹ thì cứ từ từ thôi
bố mẹ chửi thì cố gắng ngậm cái mồm lại với phản ứng ít thôi
bố mẹ nói gì thì làm luôn (cái này khá quan trọng, nếu k muốn ăn chửi)
lúc nghe về quá khứ của bố mẹ thì đừng có cười :))
mà ăn chửi cũng không có gì là quá to tát đâu, bị nhiều rồi quen à
Mình thấy bạn nói thế là không được rồi, không phải mình muốn gây war hay bất kỳ xích mích nào nhưng nếu bạn không tìm ra giải pháp hay tâm sự với bạn @Cute nè và hãy đọc kỹ những tâm sự của bạn ý nha.
Mai mạnh mẽ ghê ta haz bố mẹ tâm lý thì mình nghĩ có thể thuyết phục được chứ bố mẹ mà nghiêm khắc quá thì cũng hơi khó đó
mình chả mạnh mẽ gì đâu, mình thấy thế nào mình nói như thế đó, đây là quyền lợi của mình, mình không nói thì ai nói nữa.

• Like
Reactions: Ánh 01

Diệp Hạ Bạch

Cựu TMod Anh
HV CLB Địa lí
Thành viên
28 Tháng sáu 2020
732
2,508
306
Thái Bình
Muốn biết hãy hỏi :D
Haizz hôm nay mình mở cái topic này để tâm sự mỏng với các bạn phần nào đó với mình. :(
Như tiêu đề thì là ÁP LỰC đúng hơm. Thì đó là vấn đề mà nhiều bạn cũng muốn tâm sự. Thực sự mà nói bố mẹ mình cũng có phần gắt với mình lắm. Năm nay thi đội tuyển mà bố mẹ nói không vào được môn nào thì liệu hồn đừng vác xác về nhà. Mình mới lớp 7 mà bố mẹ tự quyết định môn thi chuyên cho mình luôn bố mẹ cứ nói là nên thì toán lí hóa cho nó giỏi để sau này còn kiếm được việc. Nhưng mình thích thi cái nào đó liên quan đến văn á. Nói chung mấy cái đó bố mẹ không cho mình quyết định. Mà nhiều việc mình làm chưa tốt thì để mình sửa chứ lúc nào cũng la mắng hết *bất lực thực sự*. Cả việc làm army của mình bố mẹ cũng cấm. Cũng chẳng cho xem tivi luôn. Biết là bố mẹ muốn tốt cho mình nhưng thế mình không thích. Đặc biệt mẹ toàn nói nhưng cái không đâu à. Chán ghê á. Mà bạn thân của mình nhà giàu lắm lun bố mẹ chỉ nói nhẹ rồi bạn tiếp thu nhưng đặc biệt không phải bố mẹ chiều là hư mà bạn của mình là học sinh cực kì giỏi. À chuyện thi học kì 2 của mình được 8,5 điểm toán mà về nghe bố và mẹ nói con nhà người ta thì 9 rồi 10 còn con nhà mình được có 8,5 mà bố mẹ làm gì hiểu cảm giác thi cử của học sinh cấp hai. còn về văn 9,5 học kì mà khối mình cũng có đứa 9,5 nhưng các cô gian lận nên ban giám hiệu chấm lại thì 85 mà mình về nói mẹ môn văn mình đứng nhất khối mẹ nói không tin. *BUỒN LẮM
Các bạn tâm sự với mình nhá.Ai đang cùng cảnh ngộ thì vào tâm lun. Mọi người có cách nào để làm vừa lòng bố mẹ không nhỉ .Thực sự mình không muốn chuyện này kéo dài nữa
Thank you các bạn nha !
Mình thì không gặp phải vấn đề này lắm.Bạn nên chia sẻ và nói với bố mẹ thì hơn.Con đường của bạn,cuộc sống của bạn thì vẫn nên tự mình quyết định ,cuộc sống này của bạn chứ không phải bố mẹ bạn sống lắm.Nếu bạn thật sự muốn học chuyên văn thì hãy nên cố gắng thuyết phục bố mẹ.Tuy chống đối bố mẹ là không được cho lắm,nhưng trong những việc như chọn chuyên thế này nhất định phải nói lại cho bố mẹ biết .Còn về việc thi đội tuyển á,cố gắng hết sức nhé.Đừng để vấn đề nào mà ảnh hưởng đến phần thi.Cố gắng để cho bố mẹ biết cảm nhận,để cho bố mẹ bạn biết môn văn là môn bạn hứng thú nhất , giỏi nhất.Cố lên , việc gì đến rồi cũng sẽ đến,qua thì cũng đã qua.Cứ vui vẻ sống.

Last edited by a moderator:

Tzuyu-chan

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
16 Tháng một 2019
1,420
2,113
261
Thanh Hóa
THCS Nguyễn Du
Haizz hôm nay mình mở cái topic này để tâm sự mỏng với các bạn phần nào đó với mình. :(
Như tiêu đề thì là ÁP LỰC đúng hơm. Thì đó là vấn đề mà nhiều bạn cũng muốn tâm sự. Thực sự mà nói bố mẹ mình cũng có phần gắt với mình lắm. Năm nay thi đội tuyển mà bố mẹ nói không vào được môn nào thì liệu hồn đừng vác xác về nhà. Mình mới lớp 7 mà bố mẹ tự quyết định môn thi chuyên cho mình luôn bố mẹ cứ nói là nên thì toán lí hóa cho nó giỏi để sau này còn kiếm được việc. Nhưng mình thích thi cái nào đó liên quan đến văn á. Nói chung mấy cái đó bố mẹ không cho mình quyết định. Mà nhiều việc mình làm chưa tốt thì để mình sửa chứ lúc nào cũng la mắng hết *bất lực thực sự*. Cả việc làm army của mình bố mẹ cũng cấm. Cũng chẳng cho xem tivi luôn. Biết là bố mẹ muốn tốt cho mình nhưng thế mình không thích. Đặc biệt mẹ toàn nói nhưng cái không đâu à. Chán ghê á. Mà bạn thân của mình nhà giàu lắm lun bố mẹ chỉ nói nhẹ rồi bạn tiếp thu nhưng đặc biệt không phải bố mẹ chiều là hư mà bạn của mình là học sinh cực kì giỏi. À chuyện thi học kì 2 của mình được 8,5 điểm toán mà về nghe bố và mẹ nói con nhà người ta thì 9 rồi 10 còn con nhà mình được có 8,5 mà bố mẹ làm gì hiểu cảm giác thi cử của học sinh cấp hai. còn về văn 9,5 học kì mà khối mình cũng có đứa 9,5 nhưng các cô gian lận nên ban giám hiệu chấm lại thì 85 mà mình về nói mẹ môn văn mình đứng nhất khối mẹ nói không tin. *BUỒN LẮM
Các bạn tâm sự với mình nhá.Ai đang cùng cảnh ngộ thì vào tâm lun. Mọi người có cách nào để làm vừa lòng bố mẹ không nhỉ .Thực sự mình không muốn chuyện này kéo dài nữa
Thank you các bạn nha !
Theo mình thì bố mẹ nào cũng muốn tốt cho con sau này nhất nhất là tìm việc làm nhưng sức của mình gánh được có 8 cân mà bố mẹ bắt gánh 9,10 cân thì hơi nặng và mệt mỏi cho cả bố mẹ và bản thân (thất vọng) . còn chuyện đem con ra so sánh với người ta cũng là chuyện thường thôi ( hầu như nhà nào cũng vậy ) , Vì vậy cách tốt nhất là nói chuyện và tâm sự với bố mẹ để bố mẹ cảm thông , ngoài ra bạn cũng tự đặt cho bản thân 1 mục tiêu (ví dụ như bạn thích môn văn hoặc các môn liên quan thì nên đầu tư cho nó một chút ) nhưng cũng nên đảm bảo các môn mà bố mẹ mình định hướng với một mức điểm nhất định (không thấp người ta được 10 thì mình cũng được 8,5 hoặc 9 )

• Like

Takudo

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng tám 2019
518
1,688
181
Hà Nội
Thất học :(
Mình không đồng tình với cách nghĩ của bạn.
ok bạn

Không còn cách chỉ bảo nào hay hơn là mắng con cái hử? Bố mẹ nói bình thường không được hả?
nói nghe hay đấy :)) nêu ví dụ xem

Làm army cũng có army this army that. Đâu phải cứ army là xấu đâu. BTS là idol bạn ấy thì bạn ấy phải có quyền được làm người hâm mộ chứ!
mình đâu bảo là xấu? bạn có chắc khi đi thần tượng một ai đồ nào đấy thì bạn giỏi lên không?
cũng như bố mẹ cấm mình chơi game thôi :)) mặc dù chả hại ai nhưng nó ảnh hưởng đến việc học
tất nhiên luôn có dít dát như bạn bảo và dựa trên những gì mình đọc báo gần đây thì có vẻ mấy mị chow cũng khá giàu ha :))

Chắc gì bạn ấy đã có máy tính điện thoại. Có thể bạn ấy mượn bố mẹ để lên 4rum thôi. Mà có đi nữa thì thích xem bằng TV không được hả?
mình cũng chả biết có máy tính đt hay không, nhưng lúc nào mình vào cũng thấy bạn ấy onl :))
mình thích ra rạp xem phim cơ, nhưng không có tiền? mình phải làm gì bây giờ?
nếu muốn xem TV thì tự bỏ tiền ra mà mua, lúc đấy thì bố mẹ cũng đâu có cấm đâu ha :))

Bạn ấy muốn lựa chọn điều bạn ấy thích. Bạn ấy muốn bố mẹ ủng hộ. Liên quan gì đến cuộc sống với cuộc đời ở đây??
rồi hay lắm
mình thích làm siêu nhân, hi vọng cuộc đời cho phép

Khoe điểm thì có gì sai?? Bạn ấy đạt được kết quả tốt thì đáng lẽ phải được ủng hộ và cổ vũ từ ba mẹ chứ!
Mà liên quan gì đến vụ Hà Giang ở đây vậy? Bẻ lái gắt nhể.
mình đang chia sẻ ok?
còn về điểm, mình nói lại
khi điểm bạn khoe với bố mẹ điểm cao, rồi tự dưng sức học bạn đi xuống -> bố mẹ không nói mới là buồn cười

Bạn bảo nghe chửi riết thì quen nhưng nghe chửi qoan thì chả dễ gì ngồi nghe với chả không phản ứng đâu nhé. Bạn thế nào kệ bạn chứ cá nhân mình không hiện được tới độ ngồi nghe chửi một cách vô cảm như cái máy đâu.
Với cả không phải cái gì bạn muốn cũng có thể làm ngay được.
Bạn đọc hết tâm sự của bạn ấy trước khi gõ đi nhé!
"nghe chửi vô cảm như một cái máy"
câu văn đắt đấy
bạn kệ mình rồi thì cũng chả dám nói nữa
mà bảo mình chưa đọc hết thì xem lại, mình phân tích từng câu mà bạn ấy viết ra rồi :))

thôi nhá, kết thúc ở đây
nếu muốn thử cảm giác áp lực thì cứ xin bố mẹ đăng kí vào 10 ở 1 trường chuyên, rất vui đó :)))

Mình thấy bạn nói thế là không được rồi, không phải mình muốn gây war hay bất kỳ xích mích nào nhưng nếu bạn không tìm ra giải pháp hay tâm sự với bạn @Cute nè và hãy đọc kỹ những tâm sự của bạn ý nha.

mình chả mạnh mẽ gì đâu, mình thấy thế nào mình nói như thế đó, đây là quyền lợi của mình, mình không nói thì ai nói nữa.

đó, lớn hơn 1 tuổi mà cư xử khác hẳn
:))

• Like

lam371

Học sinh gương mẫu
HV CLB Lịch sử
Thành viên
25 Tháng mười hai 2011
1,065
2,563
406
Bình Phước
Hogwarts School Of Witchcraft And Wizardry
Thank you các bạn nha !

Về vấn đề chọn đội tuyển thì mình đồng tình với chị Thu Phương, lớp 7 chọn đội tuyển sớm, xác điịnh đc mục tiêu học tập để cố gắng chẳng phải dễ hơn sao
Ai chả bị bố mẹ mắng, gia đình bạn thân bạn chứ có phải gia đình bạn đâu mà bạn biết,bố mẹ mà mắng đừng giải thích, biện hộ thì bố mẹ xem như cãi lại mà bố mẹ mắng gắt quá tủi thân khóc thì bố mẹ em như mình oan ức lắm. Lúc bố mẹ mắng thì tiếp thu đừng lại phạm lỗi nữa, đợi khi nào bố mẹ vui vẻ thì giải thích việc làm của mình cho bố mẹ hiểu. Còn không thích cách bố mẹ mắng mình thì tâm sự cho bố mẹ đi, còn nếu bạn ngại thì không làm gì được đâu, tâm sự với bố mẹ còn ngại thì với người ngoài thì làm sao? Với lại bố mẹ thương bạn lắm nhưng cách thể hiện và dạy dỗ như la mắng làm cho bạn khó chịu ( mình cũng cực khó chịu luôn này) thì hãy thông cảm cho bố mẹ nhé. Mai mốt lớn lên rời khỏi vòng tay bố mẹ, thì muốn nghe câu mắng thôi cũng khó. Việc so sánh điểm số với con nhà người ta, thì bạn cứ nghĩ mấy đứa con nhà người ta chỉ có trong truyền thuyết thôi, nó là đứa hoàn hảo nhất trong sự hoàn hảo, nên nó không tồn tại đâu và nó là đứa có nhiều anti nhất VN nha.Bố mẹ bạn chắc chắn hiểu cái áp lực thi cử cấp II đấy nhưng bạn được 8,5 toán (điểm cao ) mà lại so sánh thì chắc là muốn bạn cố gắng hơn nữa đấy.Không thích bố mẹ so sánh thì chứng minh với mấy đứa đó chả là gì so với mình cả.
Mình cũng bị cấm không cho xem TV, không những bị cấm mà bố mẹ mình còn khóa TV lại không cho mình mở :<, thế là mình giờ có TV cho coi cũng được, không cho coi cũng được. Bạn thử áp dụng cách của bạn mình xem, bạn mình thì nó thương lượng với mẹ nó vd như là:
- Được 10 điểm -> được coi TV 30 phút
- Được 9 điểm -> được coi 20 phút
Tùy theo điểm số mà giảm xuống,còn nếu không có kiểm tra, không có điểm thì hoàn thành công việc nhà, làm bài tập,học bài,ngoan,nghe lời,...
thì số thời gian còn dư trong ngày được coi TV
Việc bố mẹ cấm bạn là ARMY chắc là sợ bạn thích BTS mà sao nhãng học tập nè,mình khác bạn mình là Blink . Bố mẹ mình cũng không phản đối lắm về việc này, nhưng muốn bố mẹ bạn không cấm thì nói với bố mẹ chuyện mình là ARMY cũng không ảnh hưởng đến việc học, bố mẹ không tin thì chứng minh mình nói được mình làm được.

• Like
Reactions: khahhyen_ybms1

Thỏ Samie

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng sáu 2020
42
36
6
15
Vĩnh Phúc
THCS Vĩnh Tường
sao mà nói được chớ em gan không có chị ới
em là kiểu người hay ngại lắm
giống bạn, gia đình minh cũng vậy nè, cứ mún vô toán cơ, mà mình thích Anh:(:(:(
vả lại từ nhỏ mình đã không thân với gia đình, nếu có ai hỏi mình muốn ở với ai lâu dài nhất mình sẽ không nghĩ suy gì và nói BẠN BÈ ngay:)
ây da đừng nghĩ lâu dài như thế mình sẽ nhớ bố mẹ nha, cực vui chứ nhớ gì (đã từng xa bố mẹ lâu dài):Tonton24:meohong13

Trương Lương ^^

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng chín 2020
7
194
56
17
Hà Tĩnh
Đan Trường Hội
Thank you các bạn nha !
Em cứ nói như anh đã từng nói vs bố mẹ anh: Bố mẹ đẻ con ra thì con hưởng gen bố mẹ, =) bố mẹ như nào thì con như nấy, ai là con bố mẹ. Nếu muốn con = con ngừi ta thì bố mẹ cố gắng = bố mẹ nhà ngừi ta đi, lúc đó rồi hẵng nói con nhá.
Sau đó anh ăn 1 vả rồi từ đó hết chuyện. :> ( Mà nói rồi lỡ có chuyện j đừng khai ah nhá, đây là TH của anh :D )

hơi láo anh ạ :rolleyes: mình có nghĩ trong đầu như vậy cũng không nên nói như vậy đâu :v

em cũng hay bị so sánh như vậy lắm nhưng tốt nhất là tập trung học không nên nghĩ quá nhiều trong đầu
Because bố mẹ anh ss anh quá nhiều rồi, ko chịu đc nx nên anh phóng luôn.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Gâu Đần

gnghi.nd

Học sinh gương mẫu
Thành viên
3 Tháng chín 2020
467
5,735
451
Bến Tre
HMF
Như tiêu đề mình muốn nói, năm tới thì mình đi chuyên nhưng mà gia đình lại la mắng, và so sánh với người này người nọ rồi nói mình không đậu đâu vì mình bị nói là làm biếng nhưng tại sao mình cảm thấy khó chịu lắm các bạn. Các bạn có thể cho mình vài lời đc k?
Táo nghĩ đã là cha mẹ thì tất nhiên sẽ thương cậu nhưng có lẽ cách thể hiện của họ đôi khi không đúng, vì người lớn đâu phải lúc nào cũng đúng. Họ cũng thương cậu đấy nhưng có lẽ họ không biết rằng đã vô tình làm cậu tổn thương, lúc như vậy cậu cứ thẳng thắn bài tỏ quan điểm và suy nghĩ của cậu cho cha mẹ hiểu. đã là gia đình thì cần có sự thấu hiểu, hãy thể hiện với họ rằng cậu rất ghét bị so sánh và cậu muốn được động viên nhiều hơn. Khiến họ hiểu cậu hơn. Nhưng nếu họ vẫn cố chấp thì cậu hãy lấy đó làm động lực cố gắng để chứng minh cho họ thấy cậu nhé
Đó là quan điểm của Táo, mong sẽ giúp được cậu

• Like
Top Bottom