Vật lí 11 Ánh sáng

xqmwhcosmcvlvm

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2022
202
125
61
Bình Định
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một người thợ lặn đứng ở đáy nằm ngang của một bể bơi có lớp nước dày 3m và ở cách tường 3m ( tường thẳng đứng).Mắt của người ấy ở độ cao 1,5m so với đáy bể.
a) Người ấy nhìn tường ở trên mặt nước có chiều cao ½ chiều cao của phần tường ở dưới nước. tính độ cao thực BC của tường (BC′=AB/2)
b) Người ấy di chuyển để nhìn thấy được đỉnh C của tường theo tia làm góc 60 độ so với đường nằm ngang, mắt vẫn ở độ cao 1,5m. Người ấy thấy tường cao bao nhiêu?
c) Người ấy cầm đèn pin (loại đèn pin thợ lặn) chiếu một chùm sáng làm với đường nằm ngang một góc 40 độ. vệt sáng nằm ở đâu? Giải thích hiện tượng. Chiết suất của nước n=4/3.

GIải chi tiết ạ, mình cảm ơn.

Last edited:

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
View attachment 210519
Bạn có thể tham khảo câu a
Ngoài ra bạn cũng có thể tham khảo thêm: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn một ngày an lành!
Huỳnh Thị Bích Tuyềnđộ cao thực của tường tại sao lại là BC mà không phải là BC' vậy bạn,bạn giải thích chi tiết mình với :)

p/s:mod xã hội giờ thay đổi nhanh thật,bài tự nhiên cũng cân tốt.XUẤT SẮC!

• Haha
  • Wow
Reactions: newt21 and Pyrit

xqmwhcosmcvlvm

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2022
202
125
61
Bình Định
độ cao thực của tường tại sao lại là BC mà không phải là BC' vậy bạn,bạn giải thích chi tiết mình với :)

p/s:mod xã hội giờ thay đổi nhanh thật,bài tự nhiên cũng cân tốt.XUẤT SẮC!
No Name :DBC+CC'=BC'
C là vật, C' là ảnh, C' cao hơn C
câu a là độ cao thực của một điểm trên tường thì đúng hơn

Last edited:
  • Like
Reactions: Elishuchi
Top Bottom