Sức khỏe Ảnh hưởng tâm lý!

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hi mọi người! Em là Thông 2k6, e sinh ra và lớn lên ở một nơi bao quanh là núi cao và những dải lủa xanh. Gia đình e thuộc dạng bình thường, mẹ e làm giáo viên, bố e làm nghề tự do. Từ nhỏ thì nhà e cx rất khó khăn vì bố e phá! Mẹ e là người lo toan tất tần tật trong gia đinh. Hồi xưa vì hai bên già đình cấm cản nên mẹ e không được lòng bên nội nên khi bố e bị bắt, bên nội cx bỏ mặt làm ngơ và còn nói mẹ em bỏ bùa bố e nên vậy, hai anh em của e và mẹ em phải chạy khắp nơi để vay mượn cầu xin người ta giúp đỡ. Vì những điều đó từ nhỏ bản thân e đã rất biết điều và thương mẹ. Thời gian cứ trôi đi nó như là canh mạnh bà vật xoá mờ đi những kia ức đau khổ của một nửa đời người giúp con người ta có thêm ý chí vự dậy và tiếp tục hành trình của bản thân cũng như mn xung quanh. Hiện h thì bố e cx đã khá hơn tu chí làm ăn và nhà e cx khấm khã hơn nhưng mà những kí ức tồi tệ ấy đã in hằn trong hình hài của e. Khiến e bây h làm gì cx suy nghĩ đến ngừoi khác kiểu chỉ nghĩ đến cảm xúc của người khác và làm người khác hài lòng. E cx không biết vậy là tốt hay xâu, e hay đóng vai con ngoan trò giỏi từ anh e họ hàng cho đến những người xa lạ. Điều này kiến e nhiều lúc rất mệt mỏi, e thấy nhiều đứa cháu hoặc đứa e của e nó chả cần làm gì nó cx đc người lớn nói lời ngon ngọt, khen các thứ e cx tủi thân chứ! Em nằm suy nghĩ rất nhiều về những lần người khác, thầy cô chà đạp lên bản thân e nghĩ bản thân nay thay đổi nhưng e không biết đối diện như thế nào chã nhẽ e lại gào lên chửi lại:(( . Cảm ơn mọi người đã đọc và chúc mọi người một ngày vui vẻ^^

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Đúng là có những kí ức buồn thì chẳng bao giờ quên được, nhưng đôi khi nó lại là động lực để mình phấn đấu, để mình vượt qua mọi khó khăn, thoát khỏi cái cảnh đó. Mình nên sống vì bản thân mình hơn, học cách yêu thương chính mình và gđ nhỏ của mình nữa. Nếu vui mình cười, nếu buồn mình cứ khóc, nếu tức giận hãy phản kháng lại, nếu oan thì phải đứng dậy chứng minh. Phải mạnh mẽ bảo vệ bản thân mình và người thân trong nhà. Bé có thể mình nhịn nhưng dần mình lớn rồi, trưởng thành rồi mình dùng sự tử tế, lẽ phải để đấu tranh, dùng kiến thức của mình phản kháng lại để họ biết rằng mình k nhu nhược, yếu đuối như họ tưởng. Hiền quá rồi họ được đà cưỡi lên đầu lên cổ mình, tưởng mình ngu ấy e ạ. Bao năm tháng mẹ e và 2 e vất vả chắc bố e cũng đã thấy và thấm nên đã thay đổi tốt hơn. Gđ mình cứ sống vui vẻ, hạnh phúc, sống tử tế ắt sau này mọi người sẽ phải nhìn nhận lại gđ mình. Có những người sai từ khi còn trẻ nhưng đến cuối đời mới thấy mình sai. Vd như việc bên nội phản đối con dâu(cháu dâu)ấy. Sau này họ già, có tuổi rồi ít nhiều sẽ có người phải thay đổi cách nhìn, thay đổi thái độ về gđ e.
C vẫn khuyên nếu họ k tốt với mình thì mình hạn chế tiếp xúc lại, làm tròn bổn bận bậc con cháu thôi, k cần phải lấy lòng ai cả. Mình cũng nhẹ nhàng bình thản mà sống, k cần suốt ngày đi theo sau phục vụ cảm xúc của người ta để người ta quý mình. Đã ghét rồi thì thở thôi họ cũng ghét, đã quý thì dù có sai họ vẫn quý.
Gđ e có mẹ làm nghề giáo thật tốt, các e cũng đã biết yêu thương mẹ, sống tình cảm chứ k hư hỏng gì. Vậy là đã quá ổn rồi. Việc của mình giờ là tập trung phấn đấu học tốt, năng động trong các hoạt động của trường và xã hội. Khi gặp điều kiện thuận lợi, e được lòng mọi người, mình có khả năng thì tự yên e sẽ có bước tiến mới và có lúc những người từng coi thường mình phải tự coi lại họ.
C kể e nghe có những bạn ra trường vài năm vẫn chưa tìm được công việc phù hợp với đam mê, sở trường, đúng chuyên ngành( dù bạn ấy có thể làm nhiều việc khác) nhưng bạn ấy vẫn quyết tâm theo đuổi con đường đó và cuối cùng sau 4-5 năm bạn ấy cũng đã có 1 vị trí mà rất nhiều người phải nể. Cũng có người ngưỡng mộ, có người sẽ ganh ghét bạn ấy nhưng thành quả đó bạn ấy xứng đáng được hưởng. Để lại sau lưng những tháng ngày vất vả, thị phi và giờ bạn ấy có thể tự hào về cv của mình.
Mỗi chúng ta đều có con đường riêng của mình, ai đi đường của người nấy. Cuộc sống xung quanh họ chỉ là những câu chuyện tào lao, bàn tán xôn xao chuyện thiên hạ, đi nói xấu nhà này nhà kia. Còn mục tiêu của mình là có 1 gđ hạnh phúc, bình yên, có ước mơ có sở thích, muốn bố mẹ mạnh khoẻ thì mình chỉ tập trung vào những thứ mình mong muốn thôi. Cố gắng làm tốt những điều ấy thì chẳng còn thời gian mà nghĩ đến họ nữa.

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Hi mọi người! Em là Thông 2k6, e sinh ra và lớn lên ở một nơi bao quanh là núi cao và những dải lủa xanh. Gia đình e thuộc dạng bình thường, mẹ e làm giáo viên, bố e làm nghề tự do. Từ nhỏ thì nhà e cx rất khó khăn vì bố e phá! Mẹ e là người lo toan tất tần tật trong gia đinh. Hồi xưa vì hai bên già đình cấm cản nên mẹ e không được lòng bên nội nên khi bố e bị bắt, bên nội cx bỏ mặt làm ngơ và còn nói mẹ em bỏ bùa bố e nên vậy, hai anh em của e và mẹ em phải chạy khắp nơi để vay mượn cầu xin người ta giúp đỡ. Vì những điều đó từ nhỏ bản thân e đã rất biết điều và thương mẹ. Thời gian cứ trôi đi nó như là canh mạnh bà vật xoá mờ đi những kia ức đau khổ của một nửa đời người giúp con người ta có thêm ý chí vự dậy và tiếp tục hành trình của bản thân cũng như mn xung quanh. Hiện h thì bố e cx đã khá hơn tu chí làm ăn và nhà e cx khấm khã hơn nhưng mà những kí ức tồi tệ ấy đã in hằn trong hình hài của e. Khiến e bây h làm gì cx suy nghĩ đến ngừoi khác kiểu chỉ nghĩ đến cảm xúc của người khác và làm người khác hài lòng. E cx không biết vậy là tốt hay xâu, e hay đóng vai con ngoan trò giỏi từ anh e họ hàng cho đến những người xa lạ. Điều này kiến e nhiều lúc rất mệt mỏi, e thấy nhiều đứa cháu hoặc đứa e của e nó chả cần làm gì nó cx đc người lớn nói lời ngon ngọt, khen các thứ e cx tủi thân chứ! Em nằm suy nghĩ rất nhiều về những lần người khác, thầy cô chà đạp lên bản thân e nghĩ bản thân nay thay đổi nhưng e không biết đối diện như thế nào chã nhẽ e lại gào lên chửi lại:(( . Cảm ơn mọi người đã đọc và chúc mọi người một ngày vui vẻ^^
aaa ThoòngNhững người hay nghĩ nhiều cho người khác thường hay cô đơn. Không phải cô đơn vì không có ai bên cạnh mà cô đơn vì khó chia sẻ được với ai về mọi điều và họ cũng rất nhạy cảm và dễ tủi thân nữa. Nghĩ cho người khác cũng tốt, em sẽ được mọi người yêu mến trong cách cư xử nhưng bản thân em sẽ bị thiệt thòi. Đôi khi mình có thể ích kỷ một tý để cho phép bản thân nhận được những điều tốt đẹp xứng đáng. Cho nên đừng cố kìm bản thân lại theo 1 khuôn khổ nào đó, em có quyền được thể hiện cảm xúc của bản thân một cách đúng mực nè!

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
aaa Thoòng"e hay đóng vai con ngoan trò giỏi từ anh e họ hàng cho đến những người xa lạ" --> Cái này là con người bạn bây giờ, nhưng bạn không chấp nhận được do bạn không có xuất phát điểm như người khác dẫn tới nó ko khớp nhau. Chứ không phải bạn đang "đóng" đâu

Bạn nên tiếp tục, cái bạn cần giờ là điều chỉnh suy nghĩ cho đúng với bạn bây giờ. Làm người tốt mới khó, chứ làm bậy làm bạ, làm mấy việc xấu thì dễ lắm :).

Nhưng người chịu thấu hiểu người khác để có thể đối xử với bạn như bạn đối xử với người khác hiếm lắm, nên là bạn nên sẵn sàng bị chèn ép, coi rẻ nhé :),đời mà.

Top Bottom