Sinh 8 Ảnh hưởng của thời tiêt đến tâm trạng

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hello các bạn, hưởng ứng những bài viết rất bổ ích của Mod @Ng.Klinh , hôm nay vâng lời chị, mình viết một bài về sự ảnh hưởng của các yếu tố thời tiết đến tâm trạng của con người.
1. Bạn có biết?
Thời tiết có ảnh hưởng đến bạn nhiều hơn nếu như bạn là người nhạy cảm. Bạn là người nhạy cảm khi bạn dễ bị choáng ngợp bởi ánh sáng và tiếng ồn, dễ bị giật mình.Các nghiên cứu chỉ ra rằng những người quá nhạy cảm có gen khác với những người có mức độ nhạy cảm bình thường. Điều này có thể giải thích lí do vì sao trời mưa hay lạnh, nóng có thể ảnh hưởng đến những người này hơn so với những người khác. Sự đáp ứng của tâm trạng đối với thời tiết sẽ phụ thuộc vào mức độ nhạy cảm của bạn.
2. Khi trời nóng...
Đa phần những ngày vừa qua chúng ta phải đối diện với cái nắng nóng gay gắt, bạn cảm thấy thế nào nhỉ?
Theo những nghiên cứu của các bác sĩ thì thường khi nhiệt độ tăng cao, con người trở nên hung hăng, nóng tính hơn lúc thời tiết bình thường.Trong một nghiên cứu vào năm 2013, các nhà nghiên cứu nói rằng khi trời nóng nực, tần số của các cuộc bạo lực tăng lên 4% và các cuộc xung đột tăng 14%.

Vậy ta làm gì để giảm "nóng"?
Để giảm nóng ta cần giữ cho bản thân thật thoải mái, không áp lực (mặc dù biết thế này là rất khó khi những kì thi, thuyết trình,... đang đến gần phải không nào?). Nhưng hãy cố gắng giữ bình tĩnh trong mọi hoàn cảnh, kìm nén cơn tức giận của mình (vì bạn càng tức, bạn sẽ càng "nóng"). Khi tức giận, bạn có thể kiếm một cái quạt hoặc vào hẳn phòng máy lạnh chẳng hạn(có thể giảm bớt cơn tức giận vì bạn tức giận cũng một phần do trời nóng)
Khi trời quá nắng nóng, ta còn dễ bị mắc các triệu chứng như say nóng, say nắng, huyết áp thấp, vì thế nên giữ chế độ ăn uống lành mạnh, tập thể dục thể thao thường xuyên,....
Đôi khi người ta còn hay đùa rằng, trời trở nóng là con người hay trở nên "hâm" hay "thần kinh", cái này mình cũng chưa rõ,các bạn tìm hiểu thêm.

3. Khi trời lạnh, trời mưa
Khi trời trở lạnh, con người dường như linh hoạt hơn trời nóng, một cơn gió mát lạnh luôn khiến tâm hồn người ta sảng khoái. Nhưng có điều là, thường thì con người sẽ sáng tạo hơn trong nắng ấm chứ không phải là một thời tiết lạnh lẽo như thế này.
Khi trời mưa, tâm trạng con người phần lớn là trở nên buồn bã (hay vì thế mà người ta hay viết bài hát buồn là có mưa nhỉ?), nhưng khi mưa nặng kéo dài thì không còn buồn bã nữa mà trở lại cáu giận. Ngoài ra người ta còn có cảm giác mệt mỏi và không muốn làm việc, chỉ muốn "đắp chăn" đi ngủ. Như thế này này:
Để khắc phục, vào những ngày trời đông giá rét, chúng ta cần có sự nghiêm khắc với bản thân, không để bản thân trôi dạt theo chăn ấm hay đệm êm. Còn vào những ngày trời mưa, bạn đừng lười biếng mà làm một vài điều mình thích nhưng có ích như đọc sách chẳng hạn (không phải lướt Facebook đâu nha:D)
Ngoài ra thì những khi thế này, con người dễ mắc các bệnh dị ứng như viêm mũi dị ứng (mình nè), cảm cúm,... nên khi ra ngoài cần mang đầy đủ dụng cụ bảo vệ cơ thể và giữ ấm cho cơ thể.

Thật khó hiểu cảm xúc "sáng nắng chiều mưa" của con người nhỉ?
Mình có câu hỏi cho các bạn nè, dễ thôi: Vì sao trời nắng con người lại dễ dàng hung hăng hơn?

Last edited:
Top Bottom