Cuộc sống Anh/chị tư vấn giúp em chọn trường chọn ngành với ạ

tuanpa47

Học sinh mới
Thành viên
17 Tháng năm 2022
3
4
6
20
Đắk Nông
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em là học sinh lớp 12, chuẩn bị thi tốt nghiệp và mong nhận được sự tư vấn ngành nghề của anh chị đi trước.
Em dự tính theo học ngành Quản trị kinh doanh nhưng không biết tương lai công việc sẽ như thế nào. Em lo lắng lắm vì càng lúc càng thấy cử nhân ra trường thất nghiệp nhiều.
Anh chị đi trước cho em hỏi, học Quản trị kinh doanh có dễ xin việc không ạ? Học ngành này xong, em có thể làm việc ở những vị trí nào ạ? Em chân thành cảm ơn!

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Chào em, chị không phải học QTKD nhưng chị học khối ngành kinh tế, chuyên ngành chị chọn cũng dính với QTKD nên chị biết một xíu. Thường nếu em làm NVKD hay gọi là sales thì hay gắn với kpi hàng tháng, tức là mang lại nhiều doanh thu thì lương càng cao, tuy hơi áp lực những cũng tạo ra giá trị tương xứng. Còn nếu em làm manager rồi thì công việc thiên về quản lý và hoạch định nhiều hơn nè. Bộ phận này ở DN thì đa số đều có, tùy vào quy mô sẽ lớn hay nhỏ nên hầu như đều có nhiều tin đăng tuyển thường xuyên. Tuy nhiên mức độ cạnh tranh cũng khá cao. Ngoài ra, học QKTD cũng có thể làm một số vị trí bên marketing, quản lý sản xuất được nếu em có thế mạnh.

tuanpa47

Học sinh mới
Thành viên
17 Tháng năm 2022
3
4
6
20
Đắk Nông
Chào em, chị không phải học QTKD nhưng chị học khối ngành kinh tế, chuyên ngành chị chọn cũng dính với QTKD nên chị biết một xíu. Thường nếu em làm NVKD hay gọi là sales thì hay gắn với kpi hàng tháng, tức là mang lại nhiều doanh thu thì lương càng cao, tuy hơi áp lực những cũng tạo ra giá trị tương xứng. Còn nếu em làm manager rồi thì công việc thiên về quản lý và hoạch định nhiều hơn nè. Bộ phận này ở DN thì đa số đều có, tùy vào quy mô sẽ lớn hay nhỏ nên hầu như đều có nhiều tin đăng tuyển thường xuyên. Tuy nhiên mức độ cạnh tranh cũng khá cao. Ngoài ra, học QKTD cũng có thể làm một số vị trí bên marketing, quản lý sản xuất được nếu em có thế mạnh.
Phạm Ngọc Thảo Vânem cảm ơn chị ạ

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Mình cũng k học quản trị nhưng mình thấy sales thì thường tuyển các bạn trẻ trong độ tuổi nhất định mà sales thì bằng nào cũng làm được thì phải chỉ cần giao tiếp tốt, có năng lực. Còn nếu bạn có tố chất, nhiệt huyết, đam mê với nghề thì cũng có thể theo để vươn lên cao hơn. QTKD thì kiến thức hơi vĩ mô, kiểu thiên về học lý thuyết nhiều hơn, nó khác với các chuyên ngành khác như kế toán, ngân hàng thiên về thực hành. Mình k có ý coi thường ngành quản trị mà thực tế quản trị rất quan trọng trong DN nhưng nếu học xong ra trường mà kiểu làng nhàng thì nó sẽ hơi mông lung, còn nếu giỏi thì lại 1 nhẽ khác. Còn k thì bạn cũng có thể học 1 chuyên ngành kinh tế khác và học thêm văn bằng 2 ngành quản trị mình nghĩ nó sẽ tốt hơn.
(Ý kiến cá nhân)
Ở đây cũng rất ít các a/c lớn tuổi theo nghề mà nếu có chỉ là sinh viên nên nhiều khi khó để tư vấn cho bạn chính xác nhất được, bạn nên tìm ở fb các page liên quan tới ngành kinh tế nói chung và quản trị kinh doanh nói riêng đăng lên đó hỏi thì sẽ có nhiều người từng học và đang làm nghề đó tư vấn chi tiết hơn, thực tế hơn.

• Like
Reactions: congchuatuyet204

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
nếu như chị trên nói thì tôi nói luôn,ông lên voz có sinh viên, dân văn phòng sale có đủ loại người để tư vấn cho ông đấy
facebook nó chỉ chủ yếu lướt dạo thôi ,khó kiếm đc lời tư vấn cụ thể lắm

• Like
Reactions: congchuatuyet204

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
C thấy bây giờ để đi học xong rồi ra làm trái ngành nhiều lắm. Còn riêng ngành QTKD thì c thấy cơ hội việc làm cũng nhiều này. Và chủ yếu sẽ làm thiên về sale là nhiều.
Ngày trước bọn c hay đùa là học QTKD sau ra làm giám đốc. Vì kiến thức nó k đi vào cụ thể như kế toán hay ngân hàng,...
nên nếu em là người nhạy bén, tiếp thu nhanh, học hỏi nhanh thì học QTKD cũng tốt. Cơ hội tìm việc lương cao cũng k phải là khó :D

• Like
Reactions: Thu Phương 195
Top Bottom