Văn 12 Âm thanh hình ảnh chiếc đàn

huonghg123

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng ba 2017
123
29
66
22
Hà Giang
THPT
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

âm thanh hình ảnh chiếc đàn môi trong bài thơ đàn môi tạo sắc thái gợi cho em liên tưởng điều gì. Hãy viết đoạn văn ngắn trình bày cảm nghĩ của em về điều đó

ĐÀN MÔI
Cao Xuân Thái
Để trên cành là lá
Nâng lên môi thành đàn
Gọi mùa xuân trở lại
Trong tình em chứa chan.
Không lẫn với tiếng chim
Chả nhầm dòng suối hát
Âm thanh của núi rừng
Cháy trên môi khao khát...
Chỉ riêng mình em biết
Đàn môi – lời trái tim...

helppppp me giúp mình với cần gấp!!!

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
âm thanh hình ảnh chiếc đàn môi trong bài thơ đàn môi tạo sắc thái gợi cho em liên tưởng điều gì. Hãy viết đoạn văn ngắn trình bày cảm nghĩ của em về điều đó

ĐÀN MÔI
Cao Xuân Thái
Để trên cành là lá
Nâng lên môi thành đàn
Gọi mùa xuân trở lại
Trong tình em chứa chan.
Không lẫn với tiếng chim
Chả nhầm dòng suối hát
Âm thanh của núi rừng
Cháy trên môi khao khát...
Chỉ riêng mình em biết
Đàn môi – lời trái tim...

helppppp me giúp mình với cần gấp!!!
Mình gợi ý cho bạn vài ý để viết nhé.
- Đàn môi hay còn được gọi là kèn môi của người Mông là một mảnh lá đồng vừa giòn lại vừa dai, dài có hình dạng giống lá lúa, một đầu cuốn lại hoặc đánh dẹt làm tay cầm, một đầu vát nhọn để gảy
- Âm sắc của đàn môi mô phỏng theo làn điệu dân ca Mông, tạo ra một thứ ngôn ngữ âm nhạc rất riêng biệt và độc đáo, là lời tâm tình thủ thỉ, yêu thương, trìu mến mà chỉ hai người yêu nhau mới có thể hiểu được nội dung của bài đàn
- Đôi trai gái yêu nhau nhưng vì nề nếp, gia phong họ không thể mặt đối mặt để mà thổ lộ. Vậy là đêm xuống, đứng bên ngoài bức vách ngôi nhà, chàng trai Mông mượn tiếng đàn môi để bày tỏ nỗi lòng với người con gái mình yêu mến.
=> Tiếng đàn môi xướng họa cùng nhau đã kín đáo, thẹn thùng bày tỏ tình yêu cho nhau dưới sự chứng giám của núi rừng, của từng nhịp đập con tim.

• Like
Reactions: VânHà.D
Top Bottom