Vật lí Ai là người đã phát minh ra đòn bẫy???

Minhchau.135

Học sinh
Thành viên
13 Tháng chín 2017
110
41
26
22
Long An
THPT Nguyễn Trung Trực
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trước em có lên trả bài. Cô hỏi một câu: "Đòn bẫy là do ai phát minh ra?"

Em trả lời: "Đòn bẫy là một máy cơ đơn giản, không do ai phát minh ra cả." Cô bảo em trả lời sai và kêu em đi về chỗ.????????????????

Cần một lời giải thích thỏa đáng.

Mèo Xinh

Học sinh
Thành viên
19 Tháng chín 2017
100
27
26
22
Đắk Lắk

Em trả lời: "Đòn bẫy là một máy cơ đơn giản, không do ai phát minh ra cả." Cô bảo em trả lời sai và kêu em đi về chỗ.????????????????

bạn về tham khảo gu gồ- sama là ra liền

fsdfsdf

Học sinh giỏi Vật lí
Thành viên
9 Tháng sáu 2017
313
176
91
23
Vĩnh Phúc

chắc là do ác si mét vì ông có câu nói hãy cho tôi 1 điểm tựa , tôi sẽ nhấc trái đất lên :V

• Like
Reactions: toilatot

BhofA

Học sinh chăm học
Thành viên
7 Tháng năm 2017
374
281
56
21
Nghệ An
theo wiki:
Tuy Archimedes (Ác-si-met) không phát minh ra đòn bẩy, ông đã đưa ra một giải thích về nguyên lý trong tác phẩm Về sự cân bằng của các hành tinh của mình. Những miêu tả trước đó về đòn bẩy có trong trường phái Peripatetic của những học trò của Aristotle, và thỉnh thoảng được gán cho Archytas. Theo Pappus của Alexandria, những công việc của Archimedes về đòn bẩy khiến ông phát biểu: "Hãy cho tôi một điểm tựa và tôi sẽ nhấc bổng cả Trái Đất." Plutarch đã miêu tả cách Archimedes thiết kế các hệ thống puli khối và dây cho phép các thuỷ thủ sử dụng nguyên lý đòn bẩy để nhấc những vật bình thường là quá nặng để di chuyển với họ ...

Nhưng trong vietnam.net thì cho là ông đã phát minh ra đòn bẩy, mình tổng hợp lại thì có kết quả là:
ông ko phải là ng sử dụng đòn bẩy đầu tiên nhưng ông là người đã tìm ra nguyên lí của đòn bẩy là bằng độ dài cánh tay đòn x khối lượng

Last edited:
  • Like
Reactions: toilatot

kingsman(lht 2k2)

Mùa hè Hóa học|Ngày hè tuyệt diệu
Thành viên
TV BQT tích cực 2017

đòn bẫy như là một sản phẩm gián tiếp của ac-si-met
khi chiến tranh ở châu âu xảy ra ..người ta đã áp dụng nguyên lí 'hãy cho tôi ...nâng cả thế giới lên''''
cách chiến sĩ , chiến binh ,đại thần đã sữ dụng máy bắn đá ..đó theo mình là sản phẩm đầu tiên nhớ câu nói của ác-si-mét

BhofA

Học sinh chăm học
Thành viên
7 Tháng năm 2017
374
281
56
21
Nghệ An
đòn bẫy như là một sản phẩm gián tiếp của ac-si-met
khi chiến tranh ở châu âu xảy ra ..người ta đã áp dụng nguyên lí 'hãy cho tôi ...nâng cả thế giới lên''''
cách chiến sĩ , chiến binh ,đại thần đã sữ dụng máy bắn đá ..đó theo mình là sản phẩm đầu tiên nhớ câu nói của ác-si-mét
kiểu như là nhiều người dùng nó nhưng không hiểu rõ nó hoạt động thế nào hay là làm thế nào để nâng nhẹ hơn. ác si met đã tìm ra đc nguyên lí đòn bẩy là thứ quan trọng nên ta cũng có thể xem ông là người đã phát mình ra đòn bẩy. "Hãy cho tôi một mã nguồn, tôi sẽ nhấc bổng trái đất lên"

Tùy Phong Khởi Vũ

Học sinh gương mẫu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
8 Tháng năm 2017
1,000
2,492
349
27
Một người nông dân không biết Acsimet là ai và cũng không biết nguyên lý đòn bẩy là gì cũng hoàn toàn có thể dùng được đòn bẩy, như vậy không thể nói ông Acsimet là người phát minh ra đòn bẩy được.

BhofA

Học sinh chăm học
Thành viên
7 Tháng năm 2017
374
281
56
21
Nghệ An
Một người nông dân không biết Acsimet là ai và cũng không biết nguyên lý đòn bẩy là gì cũng hoàn toàn có thể dùng được đòn bẩy, như vậy không thể nói ông Acsimet là người phát minh ra đòn bẩy được.
đúng vậy nhưng có 1 điều là họ dùng đc nhưng họ không biết tích của độ dài cánh tay đòn và khối lượng bên này bằng bên kia; nhưng họ vẫn sẽ biết là làm thế nào để nâng nhẹ hơn nhờ kinh nghệm thực tiễn

Hoàng Thị Nhung

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tám 2017
544
223
76
22
Vĩnh Phúc
Trường THPT Tam Dương I

Archimedes đã phát hiện ra nguyên lý toán học của đòn bẩy.
Archimedes đã phát hiện ra nguyên lý lực đẩy, đó là lực đẩy của nước bằng với trọng lượng nước do thể tích phần vật thể đẩy ra.
Đòn bẩy chỉ là một máy cơ đơn gian,đc tìm ra dựa trên nguyên lí chứ ko thể dùng từ phát minh ở đây đc,có lẽ cô bn có chút nhầm lẫn về dùng từ á

Top Bottom