Ai giúp với!

H

hethan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ai giúp mình với NaHCO3 có thể điện phân hay nhiệt phân ko? PT của nó là gì?
Và thành phần chính của xà phòng là gì?
Làm ơn giúp mình nha, khá quan trọng với mình lúc này, mình đang thí nghiềm 1 số thứ mà tìm trên Google lại ko ra, với lại có nhiều nguồn ko đáng tin lắm.
@};-@};-@};-

Lần trước người bảo sẽ thank 10 lần ko fải mình mà là thằng em họ nó táy máy thui, mọi người lượng thứ nha.

Last edited by a moderator:
L

lovelybones311

Làm ơn giúp mình nha, khá quan trọng với mình lúc này, mình đang thí nghiềm 1 số thứ mà tìm trên Google lại ko ra, với lại có nhiều nguồn ko đáng tin lắm.
@};-@};-@};-
nếu mình nhớ ko nhầm thì nhiệt phân NA2CO3 + CO2 + H2O

A

anhtraj_no1

@};-@};-@};-
NaHCO3 không thể điện phân hay nhiệt phân
nhiệt phân muối thì chỉ nhiệt phân được muối
M cO3,sO3, từ Ba
nếu muối thế này thì ----to--> được
Ca(HCO3)2---->CaO+CO2+H2O
________
thành phần chính của xà phòng là chất béo
(C15H32COO)C3H5

J

jelly_nguy3n96tn

Vì đây là muối của kim loại kiềm là muối tan nên điện phân không được và cùng không nhiệt phân được bạn ạ
còn thành phần chính của xà phòng là chất béo công thức thì giống như anhtraj_no1 vừa nói nhá:p;)

P

pety_ngu

@};-@};-@};-

Lần trước người bảo sẽ thank 10 lần ko fải mình mà là thằng em họ nó táy máy thui, mọi người lượng thứ nha.
không thể điện phân hoặc nhiệt phân
vì các muối HCO3 của kim loại K và Na rất bền với nhiiệt

P

phongtin

mình chắc chăn NaHCO3có thể nhiệt phân
NaHCO3=> Na2CO3+CO2+h2o
nhiệt phân ở 270 độ c:)>-

A

anhtraj_no1

nhiệt phân làm sao được hả bạn ....................... :p :p
bạn giải sai rồi :p :p :p :p :p :p :p

A

anhtraj_no1

Đối với gốc cacbonat CO3 2-, chỉ có các muối kim loại kiềm (Na2CO3, K2CO3) là không nhiệt phân được.
muối C032- của Kl loại kiềm khó nhiệt phân, chứ không phải là nhiệt phân không được, nhưng học trong hóa thì không nhiệt phân được. Nếu mà nhiệt phân được thì đó là ở một nhiệt độ rất cao mà con người chưa xác định

L

lovelybones311

Đối với gốc cacbonat CO3 2-, chỉ có các muối kim loại kiềm (Na2CO3, K2CO3) là không nhiệt phân được.
muối C032- của Kl loại kiềm khó nhiệt phân, chứ không phải là nhiệt phân không được, nhưng học trong hóa thì không nhiệt phân được. Nếu mà nhiệt phân được thì đó là ở một nhiệt độ rất cao mà con người chưa xác định
về muối Na2CO3,K2CO3 thì mình ko có ý kiến j .Trong hóa học là ko nhiệt phân được,mà có nhiệt phân được thì cũng chắc phải hơn 700 độ C .Nhưng muối NaHCO3 thì dễ bị nhiệt phân mà .sp là Na2CO3 + CO2 + H2O (chắc cũng chưa cần tới 100 độ C đâu )
mình dám chắc đó .( mÀ muốn tìm đáp án thực sự ,tn xem )

T

trackie

@};-@};-@};-

Các muối [TEX]Na_2CO_3, K_2CO_3[/TEX] không bị nhiệt phân hủy nhưng các muối Hidro cacbonat đều dễ bị nhiệt phân hủy do muối hidro cacbonat là muối của axit yếu không bền

[TEX]2NaHCO_3 ->Na_2CO_3 + CO_2 +H_2O[/TEX]
bạn nào không nhớ xin xem lại SGK:D
xà phòng được điều chế bằng cách cho chất béo tác dụng với kiềm bằng phản ứng xà phòng hóa
thành phần chính của xà phòng là muối kali hay natri của axit béo!

[TEX](RCOO)_3C_3H_5 + 3NaOH --> C_3H_5(OH)_3 + 3RCOONa[/TEX]

trong SGK có mà! xem lại đi;)

R

rongluadauhong

Rất khó nhiệt phân NAHCO3, trong điều kiện cần thiết phải có một nguồn nhiệt đặc biệt lớn để nhiệt phân cái chất này:
2NaHCO3 -- t*--> Na2CO3 + CO2 + H2O

Last edited by a moderator:
Top Bottom