Ai giải đáp hộ với - Analin và axit axetic hhl"lock"

Status
Không mở trả lời sau này.
N

ngunhathcm

dangvantung said:
yeutrom said:
-NH2 là nhóm đẩy e bạn ah`
k0 biết bạn đã học hiệu ứng hay chưa
Nh2 gay hiệu ứng +H va` -I mà +H>-I => nó đẩy e ah
Đúng rồi giống ý tôi đó thế mà cô giáo bạn dtdung tốt nghiệp cái gì mà bảo học sinh thế
wewe,dù sao cũng đừng nói cô giáo bạn í như vậy nhe....như vậy hơi quá...

O

onlyloveone

Nhóm NH2 đúng là nhóm đẩy e, nhưng trong trường hợp này nó làm tăng tính ax của nhóm -COOH trong phân tử amino ax. Tớ cũng chỉ biết đến thế chứ không giải thích cụ thể được. Có lẽ là do nhóm này có xu hướng kéo H+ về phía mình ---> H+ của -COOH linh động hơn.

H

hoanghaily

dangvantung said:
onlyloveone said:
Đúng là alanin, quên mất, xin lỗi.
dangvantung said:
Công thức alanin là CH3CH(NH2)COOH nó là chất lưỡng tính nên có Ph xấp xỉ 7 còn không thể mạnh hơn axit axetic được Mà cô bạn là ai mà gà thế (Xin lỗi nhá về hỏi lại cô bạn đi)
cái pH=7 hay <7 đó là môi trường axit, không phải là tính axit.

Có thể bạn nhầm rùi vì chính độ Ph sẽ đánh giá chất đó có tính axit hay bazơ
Đung là độ PH đánh giá về chất đó có tính gì nhưng độ mạnh hay yếu không phụ thuộc vào đây bạn ạ mà nó phụ thuộc vào độ điện ly anpha hay khả năng nhường hay nhận H+
có những axit mạnh hơn H2SO4 đến cả triệu lần đấy chính là ví dụ cụ thể nhất để CMR độ PH không là yếu tố duy nhất đánh giá tính axit bazo đâu bạn à

B

bichngoc114f

độ PH làm sao đánh giá được tinh axit hay bazo
những chất lưỡng tinh thi làm sao mà giải thích bằng độ PH hả mà Alanin lại là chất lưỡng tính
tớ nghĩ cái này phải giải thích bằng việc Alanin ko làm đổi màu chất chỉ thị con Axit axetic thi có

J

jaychoubill

axit axetic làm đổi màu quỳ tím còn alanin kô do nó có một nhóm NH2 và một nhóm COOH kô làm đổi màu quỳ tím tính axít của nó sẽ yếu hơn

D

dtdung

Các bạn lầm giữa môi trường axit và tính axit rùi .
Quỳ chỉ định được môi trường thôi, còn tính ãit thì ko
Tính axit do khả năng nhường H+ xác nhận.
Về khả năng này thì Alanin hơn axit axetic.

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom