Ai có kinh nghiệm làm quĩ tích thì " tặng" em một chút nha

K

keodua

Anh cũng học dốt cái đó lắm, nhưng thông thường anh hay vẽ hình thật cẩn thận để tìm ra quỹ tích của bài toán, cuối cùng anh ...MÒ để đi đến kết quả trên hình vẽ...

T

thecuong92

Các bài toán quỹ tích điểm thường cho dạng như sau:
VD:Cho C chuyển động trên đoạn AB. Tìm quỹ tích điểm M nào đó.
đầu tiên các bạn cho C trùng A thì M trùng H
C trùng B thì M trùng K
C bất kì nằm giữa AB thì M trùng L
có 2 trường hợp:
* H,K,L thẳng hàng thì qt điểm M là 1 đường thẳng d nào đó
Công viêc tiếp theo là bạn chứng minh đường thẳng đó cố định( Cm: d đi qua 2 điểm cố định; Cm: d tao với 1 đường thẳng cố định khác 1 góc ko đổi;...)
*H,K,L ko thẳng hàng thì qt điểm thường là cung tròn, đường tròn(đối với các bài toán THCS). Tiếp theo là ước lượng các góc bằng nhau rồi dùng tứ giác nội tiếp để chứng minh M luôn chắn 1 cung cố định.
Cuối cùng bạn giới hạn tập hợp điểm M t/m đk
Đối với các bạn chưa quen thì nên vẽ hình thật to để dễ nhìn & ước lượng
Cách mò trên ko phải áp dụng đc hết cho các bài q.tích.điểm nhưng khá hiệu quả.[/img]

T

thayphu

CACH HOC VA GIAI BAI TOAN VE QUY TICH

[/b]NẾU BẠN SỬ DỤNG PHẦN MỀM SKETCHPAD THÌ BẠN THẤY VÀ HIẾU ĐƯỢC QUỸ TÍCH RẤT DỄ DÀNG VÌ TÔI ĐÃ DẠY CHO HS BẰNG PHƯƠNG PHÁP NÀY RẤT CÓ HIỆU QUA CAO

T

thayphu

nếu bạn vao trang web keypress.com , bạn sẽ tải được phần mềm sketchpad ngay. Sau đó bạn mở *.ễ , sau khi vẽ xong , bạn muốn chọn đối tượng nào thì dùng mũi tên click vào, và chọn locus thì sẽ biết được quỹ tích của đới tượng đó

B

blooddevil93

Em cũng có một bài quỹ tích này.Các anh thử giai nhá:
cho đường tròn(O).Đường kính AB.C cố định thuộc AB.Dựng đường tròn (O')đương kính
AC.H di chuyển trên đoạn AC.Qua H kẻ đường thẳng vuông góc với AC cắt (O'),(O) lần lượt tại M,N.MC cắt NB tại K.Tìm {K}.

Top Bottom