Sinh 10 ADN

tuyết 2k6

Học sinh chăm học
Thành viên
25 Tháng hai 2018
150
70
71
Hà Nam
trường cơ sở nhân thịnh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mới đây chính quyền vương quốc anh đã cocong bố cho phép sinh con thheo pp thụ tinh nhân tạo như sau: cho tế bào trứng của người mẹ thứ nhất(1) thụ tinh trong ông nghiệm với bố (2) được hợp tử.Chuyển nhân tế bào của hợp tử trững đã mất nhân của người mẹ thứ ba thu được hợp tử mới==>phôi>cấy vào tử cung==>Cấy vào tử cung người mẹ t4==>sau đó mang thai 1 em bé

hãy xác định em bé mang mấy nguồn gen của ai và giải thích

• Like
Reactions: Quana26

Quana26

Cựu TMod Sinh
Thành viên
31 Tháng bảy 2019
467
1
804
101
18
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
buổi tối vui vẻ nha em,
Em ơi, em hãy giải thích rõ đề giúp anh chỗ này được không: "Chuyển nhân tế bào của hợp tử trứng đã mất nhân của người mẹ thứ ba thu được hợp tử mới" là như thế nào nhỉ. Anh nghĩ là nó bị thiếu dữ kiện ấy. Vì thế nên anh không hiểu được
Chúc em học tốt

• Like
Reactions: ha_duong21

jagbaskerville2001

Cựu TMod Sinh
Thành viên
28 Tháng hai 2022
219
287
66
22
Hà Nội
Chào em, hợp tử mới sẽ nhận được vật chất di truyền là nhân từ trứng của người mẹ thứ nhất và nhân từ tinh trùng của người bố; do nhân của hợp tử này được chuyển sang trứng của người mẹ thứ 3 nên em bé sẽ mang cả gen ngoài nhân (VD: gen ty thể) trong tế bào chất trứng của người mẹ thứ 3 em nhé.

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
Ở đây mình chỉ thắc mắc một số chi tiết trong đề hỏi.

Chuyển nhân tế bào của hợp tử trững đã mất nhân của người mẹ thứ ba thu được hợp tử mới
Vì người mẹ (1) và người bố (2) đã tạo ra được hợp tử.
Sau đó chuyển cho người mẹ thứ 3 thì thu được hợp tử mới, vậy ở đây có sự kết hợp thêm của tinh trùng hay trứng nào khác?

Vì sau khi xâm nhập của tinh trùng, xảy ra sự đáp ứng sớm để chống thụ tinh với nhiều tinh trùng.
Cũng như quá trình phân cắt phôi diễn ra rất nhanh sau đó. Tạo các phôi bào -> phôi dâu -> phôi nang với số lượng nhiều.

Nếu có thì mình cũng mong biết thêm về phương pháp này :>

-------------------------------------------
Chúc bạn học tốt !

jagbaskerville2001

Cựu TMod Sinh
Thành viên
28 Tháng hai 2022
219
287
66
22
Hà Nội
Chào bạn, tế bào trứng 1 và tinh trùng đã tạo nhân hợp tử hoàn thiện, sau đó nhân này được tách khỏi tế bào chất của trứng ban đầu để chuyển vào tế bào chất của trứng khác đã mất nhân. Bạn có thể xem thêm phương pháp nhân bản cừu Dolly nhé.

• Like
Reactions: ha_duong21
Top Bottom