Sinh 10 Liên kết cộng hóa trị

Diệp Ngọc Tuyên

Typo-er xuất sắc nhất 2018
HV CLB Hội họa
Thành viên
13 Tháng mười một 2017
2,339
3,607
549
Đắk Lắk
THCS
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình đang hơi mơ hồ chỗ liên hết cộng hóa trị này, lúc hiểu lúc không hiểu..
Lúc thí 1 mạch lúc thì trên 2 mạch, mà có 2 loại liên kết khá khó hiểu, mình không phân biệt được hai cái này
Mong các bạn giải thích cho mình 2 loại liên kết này và công thức tính nó. Mình cảm ơn nhiều ạ <3

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Mình đang hơi mơ hồ chỗ liên hết cộng hóa trị này, lúc hiểu lúc không hiểu..
Lúc thí 1 mạch lúc thì trên 2 mạch, mà có 2 loại liên kết khá khó hiểu, mình không phân biệt được hai cái này
Mong các bạn giải thích cho mình 2 loại liên kết này và công thức tính nó. Mình cảm ơn nhiều ạ <3
2 loại liên kết khó hiểu mà bạn nói là liên kết gì vậy ?
Mình giải thích trước một chút nhé :
Trên ADN có 2 mạch, giữa 2 mạch này liên kết với nhau bằng liên kết hidro (A của mạch 1 liên kết với T mạch 2, tương tự vậy)
Còn liên kết cộng hóa trị là liên kết giữa 2 nu trên một mạch vd như mạch 1 có AGGXXT thì giữa A,G,G,X,X,T có liên kết cộng hóa trị
Xem ảnh cho dễ hình dung : cái được tô màu vàng trên 2 mạch là lk cộng hóa trị đó

Công thức : số liên kết hidro H= 2A+3G
số liên kết hóa trị N-2 (N là tổng số nu)
https://diendan.hocmai.vn/threads/cong-thuc-tinh-so-lk-cong-hoa-tri.165711/

Last edited:

Diệp Ngọc Tuyên

Typo-er xuất sắc nhất 2018
HV CLB Hội họa
Thành viên
13 Tháng mười một 2017
2,339
3,607
549
Đắk Lắk
THCS
2 loại liên kết khó hiểu mà bạn nói là liên kết gì vậy ?
Mình giải thích trước một chút nhé :
Trên ADN có 2 mạch, giữa 2 mạch này liên kết với nhau bằng liên kết hidro (A của mạch 1 liên kết với T mạch 2, tương tự vậy)
Còn liên kết cộng hóa trị là liên kết giữa 2 nu trên một mạch vd như mạch 1 có AGGXXT thì giữa A,G,G,X,X,T có liên kết cộng hóa trị
Xem ảnh cho dễ hình dung : cái được tô màu vàng trên 2 mạch là lk cộng hóa trị đó

Công thức : số liên kết hidro H= 2A+3G
số liên kết hóa trị N-2 (N là tổng số nu)
https://diendan.hocmai.vn/threads/cong-thuc-tinh-so-lk-cong-hoa-tri.165711/
Liên kết hidro thì mình hiểu rồi, mình chỉ thắc mắc chỗ liên kết cộng hóa trị thôi, có 2 loại liên kết cộng hóa trị mà mình không biết phân biệt hai cái liên kết này, khi nào thì áp dụng N-1 còn khi nào thì nó là N luôn và khi nào thì là N/2 -1.. còn vài công thức nữa @@. Mình không hiểu bản chất của liên kết ấy...

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Liên kết hidro thì mình hiểu rồi, mình chỉ thắc mắc chỗ liên kết cộng hóa trị thôi, có 2 loại liên kết cộng hóa trị mà mình không biết phân biệt hai cái liên kết này, khi nào thì áp dụng N-1 còn khi nào thì nó là N luôn và khi nào thì là N/2 -1.. còn vài công thức nữa @@. Mình không hiểu bản chất của liên kết ấy...
Mình nghĩ bạn hiểu nhầm rồi. Bạn dựa vào công thức N-1 và N/2 -1 hay gì đó nên nghĩ đó là 2 loại của liên kết cộng hóa trị ?
Loại thì liên kết cộng hóa trị có nhiều loại vô cùng vd như liên kết este, liên kết peptit, liên kết glicozit...v..v
Còn cái công thức để tính số liên kết cộng hóa trị của ADN thì chỉ có N-2 với N là tổng số nu của ADN (2 mạch) nha
Còn nếu bạn thấy tài liệu nào ghi 2(N-1) thì N ở đây chỉ bằng số nu 1 mạch
Mình có gửi cái link ở trên đó, bạn tham khảo thêm đi

Top Bottom