Sinh [Sinh 9] Đột biến gen

Nguyenmysdk

Học sinh
Thành viên
31 Tháng mười hai 2017
7
3
29
20
Hòa Bình
Lê Quý Đôn
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một loài thực vật có bộ nhiễm sắc thể 2n=6. Cặp nst thứ nhất chứa cặp gen Aa, cặp nst thứ hai chứa cặp gen Bb, cặp nst thứ ba chứa cặp gen Dd, trong loài đã xuất hiện 3 dạng thể dị bội (2n-1) tương ứng với 3 cặp nst trên. Theo lí thuyết, các thể dị bội (2n-1) này có tối đa bao nhiêu loại kiểu gen về các gen đang xét?
( ngoài ra mọi người có thể giải thích hộ mình về việc phân biệt đề bài hỏi gì được không ạ? Mình không biết khi nào thì viết hết tất cả các KG liên quan đến 1 alen hoặc 2 alen trong cặp gen hay khi nào bắt buộc phải có sự xuất hiện của cả 2 alen ạ?)

Oahahaha

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
11 Tháng năm 2017
1,030
1,449
239
23
Một loài thực vật có bộ nhiễm sắc thể 2n=6. Cặp nst thứ nhất chứa cặp gen Aa, cặp nst thứ hai chứa cặp gen Bb, cặp nst thứ ba chứa cặp gen Dd, trong loài đã xuất hiện 3 dạng thể dị bội (2n-1) tương ứng với 3 cặp nst trên. Theo lí thuyết, các thể dị bội (2n-1) này có tối đa bao nhiêu loại kiểu gen về các gen đang xét?
Giả dụ cặp gen bị đột biến là Aa.
NST thứ nhất tạo ra 2 loại kiểu gen là A và a
NST thứ 2 tạo ra 3 loại kiểu gen là BB, Bb, bb
NST thứ 3 tạo ra 3 loại kiểu gen là DD, Dd, dd
Tương tự với trường hợp gen đột biến là Bb và Dd --> có 3 trường hợp.
Vậy số kiểu gen tối đa được tạo ra = [tex]2 \times 3 \times 3 \times 3 = 54[/tex]
( ngoài ra mọi người có thể giải thích hộ mình về việc phân biệt đề bài hỏi gì được không ạ? Mình không biết khi nào thì viết hết tất cả các KG liên quan đến 1 alen hoặc 2 alen trong cặp gen hay khi nào bắt buộc phải có sự xuất hiện của cả 2 alen ạ?)
Mk không hiểu ý bạn đang hỏi lắm, có sự xuất hiện của cả 2 alen là sao? Còn với bài này thì mình thấy bạn không xét từng cặp gen ra cũng không sao hết cả đâu :) Vì mình thấy vài bài khá giống dạng này trên mạng chỉ ghi mỗi phép tính thôi, nếu bạn trình bày cẩn thận ra là viết từng kiểu gen của từng NST có thể tạo ra như mình thì cũng được, nhưng đừng viết hết 54 trường hợp tạo ra ở 3 NST nhé, nó không cần thiết đâu :)

Nguyenmysdk

Học sinh
Thành viên
31 Tháng mười hai 2017
7
3
29
20
Hòa Bình
Lê Quý Đôn
Mk không hiểu ý bạn đang hỏi lắm, có sự xuất hiện của cả 2 alen là sao? Còn với bài này thì mình thấy bạn không xét từng cặp gen ra cũng không sao hết cả đâu :) Vì mình thấy vài bài khá giống dạng này trên mạng chỉ ghi mỗi phép tính thôi, nếu bạn trình bày cẩn thận ra là viết từng kiểu gen của từng NST có thể tạo ra như mình thì cũng được, nhưng đừng viết hết 54 trường hợp tạo ra ở 3 NST nhé, nó không cần thiết đâu :)[/QUOTE]
Cảm ơn bạn, còn phần câu hỏi dưới ý mình là tại sao cặp NST Bb lại tạo ra được 3 KG vậy? Mình nghĩ là nó chỉ tạo ra 1 KG Bb thôi chứ?

• Like
Reactions: Oahahaha

Oahahaha

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
11 Tháng năm 2017
1,030
1,449
239
23
Cảm ơn bạn, còn phần câu hỏi dưới ý mình là tại sao cặp NST Bb lại tạo ra được 3 KG vậy? Mình nghĩ là nó chỉ tạo ra 1 KG Bb thôi chứ?
Bb mà đề bài cho ý chỉ là NST đó gồm 2 alen, B và b chứ không phải chỉ có kiểu gen Bb đâu nhé! Từ 2 alen B và b thì sẽ tạo được BB, Bb và bb mà. Nếu đề bài nói đây là 1 cá thể thì có thể xét tới trường hợp kiểu gen chỉ có Bb thật, nhưng nói đến cả loài thì không thể nào tất cả loài đó đều chỉ có thể tạo ra Bb đâu mà :)

Nguyenmysdk

Học sinh
Thành viên
31 Tháng mười hai 2017
7
3
29
20
Hòa Bình
Lê Quý Đôn
Bb mà đề bài cho ý chỉ là NST đó gồm 2 alen, B và b chứ không phải chỉ có kiểu gen Bb đâu nhé! Từ 2 alen B và b thì sẽ tạo được BB, Bb và bb mà. Nếu đề bài nói đây là 1 cá thể thì có thể xét tới trường hợp kiểu gen chỉ có Bb thật, nhưng nói đến cả loài thì không thể nào tất cả loài đó đều chỉ có thể tạo ra Bb đâu mà :)

Vậy nghĩa là khi xét trong một cá thể/ tế bào thì theo như đề bài trên là chỉ có 1 KG Bb nhưng xét cả loài/ quần thể thì tối đa tạo ra 3 loại KG đúng không?

• Like
Reactions: Oahahaha

Oahahaha

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
11 Tháng năm 2017
1,030
1,449
239
23
Vậy nghĩa là khi xét trong một cá thể/ tế bào thì theo như đề bài trên là chỉ có 1 KG Bb nhưng xét cả loài/ quần thể thì tối đa tạo ra 3 loại KG đúng không?
Ukm về cơ bản là thế :v
Nhưng thường thì những bài nói tạo số kiểu gen tối đa thì sẽ không hỏi ở 1 cá thể đâu bạn :)
Còn nếu vẫn có nói xét trong 1 cá thể thì bạn hãy mặc định kiểu gen đề bài cho là kiểu gen của cá thể nhé, lúc đó họ thường hỏi về tạo giao tử đột biến chẳng hạn, vậy bạn sẽ chỉ chia ra 2 loại giao tử là B và b thôi.

• Like
Reactions: Nguyenmysdk

Bạch Anh Anh

Học sinh mới
Thành viên
29 Tháng mười một 2019
1
0
1
Hà Giang
THCS Hùng An
Mình vẫn thắc mắc là tại sao NST thứ nhất tạo ra 2 loại KG là A,a nhưng ở NST thứ 2 và 3 lại cho ra 3 loại KG vậy

Top Bottom