Toán Toán 5

Thảo luận trong 'Số học' bắt đầu bởi tuti7love, 4 Tháng bảy 2009.

Lượt xem: 2,726

1. tuti7love

tuti7love Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

:confused: Mình có một thắc mắc muốn chia sẻ, đồng thời chúng mình cùng làm quen nha!:D
    Đề bài: Cho một số tự nhiên có 3 chữ số. Viết các chữ số của số đó theo thứ tu ngược lại ta được một số tư nhiên cũng có 3 chữ số. Hỏi hiệu hai số này có chia hết cho 3 không?
    Cảm ơn các bạn! Mong rằng chúng ta sẽ là bạn thân thiết của nhau. :)>-:D:D:D:D

2. tuananh8

tuananh8 Guest

Gọi số có 3 chữ số là [TEX]\overline{abc}[/TEX].
    Ta có:
    [TEX]\overline{cba}-\overline{abc}=100c+10b+c-100a-10b-c=-99a+99c \vdots 3[/TEX].

3. th1104

th1104 Guest

mình nghĩ ko cần vậy đâu:D
    bài này chỉ cần nói như thế này:
    do số có ba chữ số và số đc viết theo thứ tự ngược lại có tổng các chữ số bằng nhau \Leftrightarrow khi chia cho 3 có cùng số dư
    \Rightarrownên hiệu của chúng chia hết cho ba
    :D:D:D:D thế thui
    cần gì dài dòng

4. micky191

micky191 Guest

cậu làm sai rùi đề bài có cho là số ban đầu chia hết cho 3 đâu mà cậu nói luôn được vậy

5. tuananh8

tuananh8 Guest

ko phải đâu. Cậu ấy đúng đó.
    Vì [TEX]\overline{abc}[/TEX] và [TEX]\overline{cba}[/TEX] có tổng các chữ số bằng nhau nên [TEX]\overline{abc}[/TEX] và [TEX]\overline{cba}[/TEX] có cùng số dư khi chia cho 3.
    [TEX]\Rightarrow \overline{abc} -\overline{cba} \vdots 3[/TEX]

6. tuti7love

tuti7love Guest

...................................................................................Bạn nhầm rùi.....................................................................................

7. jangmin

jangmin Guest

mình thấy tuananh8 làm thế là đúng oy mà sao tuti7love lại nói nhầm là seo?

8. xuanhuong129

xuanhuong129 Guest

thiếu nè cậu phải xét 2 trường hợp ,Th1 như cậu làm còn Th2 thì lấy [TEX]\overline{abc}-\overline{cba}[/TEX] nữa , tuy rằng cách làm là giống nhau nhưng phải làm chặt chẽ chớ, theo bài thì chưa biết số nào hơn mà nên khi lấy 2 số này trừ cho nhau thì phải xét 2 trường hợp :D:D:D:D:D:D:D:D

9. th1104

th1104 Guest

ai bảo tui làm sai vậy
    giáo viên tiểu học dạy như vậy mà
    xem lại đi nha

10. tuti7love

tuti7love Guest

mình thấy tuananh8 làm thế là đúng oy mà sao tuti7love lại nói nhầm là seo?
    Hì! Mình nói bạn kia chứ ko phải tuannh8. Vì mình hiểu bài rùi mà:khi (24):

Last edited by a moderator: 5 Tháng bảy 2009
  11. tuti7love

tuti7love Guest

..........................................................................Đang ở đây à..............................................................................................

12. th1104

th1104 Guest

nói bạn nào cơ................................................................
    tuấn anh làm theo tui mà

13. th1104

th1104 Guest

..............................................ai cơ............................****************************??????

14. tuti7love

tuti7love Guest

.........................................................................................Bạn đó.........................................................................................

15. th1104

th1104 Guest

......................................bạn nào............................................

16. tuti7love

tuti7love Guest

Chị đó chứ ai!
    đc chua chị
    thế mà còn bảo gọi bạn

17. th1104

th1104 Guest

ai có bài nào khác post lên đê cho anh em vs
    chán quá

18. th1104

th1104 Guest

thôi
    bạn thui
    giận bây giờ
    ko gọi là chị...............................................................

19. th1104

th1104 Guest

có bài nào ko post lên đê
    tui làm vs...................................

20. xuanhuong129

xuanhuong129 Guest

cái gì đây th1104 và tuti7love đang xem topí này là box chat à, mong box này xóa mấy bài trên làm loãng topic quá
    Gì mà có chuyện 1 bài viết mà mấy chữ, spam ghế quá, có trò chuyện thì ef nick nhau ra Y!M mà tán

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted