Toán Toán 5

T

tuti7love

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:confused: Mình có một thắc mắc muốn chia sẻ, đồng thời chúng mình cùng làm quen nha!:D
Đề bài: Cho một số tự nhiên có 3 chữ số. Viết các chữ số của số đó theo thứ tu ngược lại ta được một số tư nhiên cũng có 3 chữ số. Hỏi hiệu hai số này có chia hết cho 3 không?
Cảm ơn các bạn! Mong rằng chúng ta sẽ là bạn thân thiết của nhau. :)>-:D:D:D:D

T

tuananh8

:confused: Mình có một thắc mắc muốn chia sẻ, đồng thời chúng mình cùng làm quen nha!:D
Đề bài: Cho một số tự nhiên có 3 chữ số. Viết các chữ số của số đó theo thứ tu ngược lại ta được một số tư nhiên cũng có 3 chữ số. Hỏi hiệu hai số này có chia hết cho 3 không?
Cảm ơn các bạn! Mong rằng chúng ta sẽ là bạn thân thiết của nhau. :)>-:D:D:D:D

Gọi số có 3 chữ số là [TEX]\overline{abc}[/TEX].
Ta có:
[TEX]\overline{cba}-\overline{abc}=100c+10b+c-100a-10b-c=-99a+99c \vdots 3[/TEX].

T

th1104

Ta có:
[TEX]\overline{cba}-\overline{abc}=100c+10b+c-100a-10b-c=-99a+99c \vdots 3[/TEX].
mình nghĩ ko cần vậy đâu:D
bài này chỉ cần nói như thế này:
do số có ba chữ số và số đc viết theo thứ tự ngược lại có tổng các chữ số bằng nhau \Leftrightarrow khi chia cho 3 có cùng số dư
\Rightarrownên hiệu của chúng chia hết cho ba
:D:D:D:D thế thui
cần gì dài dòng

M

micky191

mình nghĩ ko cần vậy đâu:D
bài này chỉ cần nói như thế này:
do số có ba chữ số và số đc viết theo thứ tự ngược lại có tổng các chữ số bằng nhau \Leftrightarrow khi chia cho 3 có cùng số dư
\Rightarrownên hiệu của chúng chia hết cho ba
:D:D:D:D thế thui
cần gì dài dòng
cậu làm sai rùi đề bài có cho là số ban đầu chia hết cho 3 đâu mà cậu nói luôn được vậy

T

tuananh8

cậu làm sai rùi đề bài có cho là số ban đầu chia hết cho 3 đâu mà cậu nói luôn được vậy

ko phải đâu. Cậu ấy đúng đó.
Vì [TEX]\overline{abc}[/TEX] và [TEX]\overline{cba}[/TEX] có tổng các chữ số bằng nhau nên [TEX]\overline{abc}[/TEX] và [TEX]\overline{cba}[/TEX] có cùng số dư khi chia cho 3.
[TEX]\Rightarrow \overline{abc} -\overline{cba} \vdots 3[/TEX]

T

tuti7love

...................................................................................Bạn nhầm rùi.....................................................................................

X

xuanhuong129

Ta có:
thiếu nè cậu phải xét 2 trường hợp ,Th1 như cậu làm còn Th2 thì lấy [TEX]\overline{abc}-\overline{cba}[/TEX] nữa , tuy rằng cách làm là giống nhau nhưng phải làm chặt chẽ chớ, theo bài thì chưa biết số nào hơn mà nên khi lấy 2 số này trừ cho nhau thì phải xét 2 trường hợp :D:D:D:D:D:D:D:D

T

tuti7love

mình thấy tuananh8 làm thế là đúng oy mà sao tuti7love lại nói nhầm là seo?
Hì! Mình nói bạn kia chứ ko phải tuannh8. Vì mình hiểu bài rùi mà:khi (24):

Last edited by a moderator:
T

tuti7love

..........................................................................Đang ở đây à..............................................................................................

T

th1104

nói bạn nào cơ................................................................
tuấn anh làm theo tui mà

T

tuti7love

.........................................................................................Bạn đó.........................................................................................

T

th1104

thôi
bạn thui
giận bây giờ
ko gọi là chị...............................................................

X

xuanhuong129

cái gì đây th1104 và tuti7love đang xem topí này là box chat à, mong box này xóa mấy bài trên làm loãng topic quá
Gì mà có chuyện 1 bài viết mà mấy chữ, spam ghế quá, có trò chuyện thì ef nick nhau ra Y!M mà tán

Top Bottom