BÀI HÓA HAY SỐ 3

N

nguyenanhtuan1110

Mình tra lại rồi:
Pb2+ + H2S<=>PbS+2H+ có hằng số cân bằng K=10^6.68(rất lớn) nên PƯ này có thể xảy ra.
Vậy đáp án là B mới đúng.

K

keodua

Rất chân thành xin lỗi các bạn nghen, mình chép nhầm đáp án của bài khác, mong các bạn thông cảm nha. B là đáp án chính xác nhất, CuS không tan trong HCL

N

nguyenanhtuan1110

O

onlyloveone

Au + 3HCl + HNO3 ---> AuCl3 + NO + H2O
Nói đến vàng, cho tớ hỏi nếu ko có mặt oxi kk thì muối xianua có hoà tan được vàng ko ?

K

keodua

hix, các bạn định học ôn thi Siêu Đại học à. Tui chỉ biết nước Cường toan là HCl và HNO3 tỉ lệ 3:1

O

onlyloveone

Kiến thức SGK đó, sách viết muối xianua hoà tan được vàng, nhưng ko viết PƯ, tớ viết mãi ko được, mãi sau đi hỏi mới biết phải thêm O2 vào.

N

nguyenanhtuan1110

onlyloveone said:
Kiến thức SGK đó, sách viết muối xianua hoà tan được vàng, nhưng ko viết PƯ, tớ viết mãi ko được, mãi sau đi hỏi mới biết phải thêm O2 vào.
Bạn đam mê ghê, mấy cái này là hồi hè lớp 10 mình đi học ĐT mới biết đấy.

S

shizong

nguyenanhtuan1110 said:
shizong said:
nguyenanhtuan1110 said:
shizong said:
The theo moi nguoi thi ax loang duy nhat nao co kha nang hoa tan Cus, PbS ( dung noi la ko co nha )
HNO3
ko de cap den HNO3 nha, cai nay thi cai gi chang hoa tan dc ngoai tru Au, Pt
Ngoài HNO3 mình nghĩ chả còn cái nào nữa, vùa phải có tinh OXH mạnh, vừa tạo muối tan dc với Cu,Pb.
HClO do, chinh han !

N

nguyenanhtuan1110

Bạn ơi, PbCl ko tan đâu. Chuyển kết tủa này thành kết tủa khác sao gọi là hòa tan.

S

shizong

Tui dau co noi la ra PbCl, HClO la chac chan rui, chi co dieu thu xem moi nguoi co viet dc ptpu ko thoi

N

nguyenanhtuan1110

Mình viết bán PƯ cho tiện. Mà bạn thấy đấy, HClO OXH sẽ ra Cl-
Nếu ko thì còn cái này: HClO<=> HCl + [O]

Top Bottom