BÀI HÓA HAY SỐ 3

S

songlacquan

CuS kô tan trong axit có H+ đóng vai trò là chất oxi hoá ==> tụi chọn B
còn cái C thì cũng hơi nghi ??

N

nguyenanhtuan1110

Mọi người tham khảo nhé:
MnS: màu hồng
FeS,CoS,NiS,CuS,Ag2S,Hg2S,HgS,PbS: màu đen.
Fe2S3 cũng màu đen nhưng cái này ko tồn tại trong nước.
MnS: màu hồng.
ZnS:màu trắng.
CdS: màu vàng.
Còn về phần tan trong axit:
Trừ NiS,CuS,ZnS,Ag2S,CdS,Hg2S,HgS,PbS ko tan trong axit.
Các muối sunfua của kim loại kiềm kiềm thổ tan trong nước và PƯ với axit tạo thành H2S có mùi trứng thối.
Còn lại đều bị thủy phân bởi nước hoặc ko tan trong nước nhưng PƯ đc với axit.

Cái HNO3 có PƯ với PbS ko thì mình ko dám chắc nhưng nếu có cũng chỉ hòa tan dc 1 phần thôi.

S

songlacquan

nguyenanhtuan1110 said:
Mọi người tham khảo nhé:
MnS: màu hồng
FeS,CoS,NiS,CuS,Ag2S,Hg2S,HgS,PbS: màu đen.
Fe2S3 cũng màu đen nhưng cái này ko tồn tại trong nước.
MnS: màu hồng.
ZnS:màu trắng.
CdS: màu vàng.
Còn về phần tan trong axit:
Trừ NiS,CuS,ZnS,Ag2S,CdS,Hg2S,HgS,PbS ko tan trong axit.
Các muối sunfua của kim loại kiềm kiềm thổ tan trong nước và PƯ với axit tạo thành H2S có mùi trứng thối.
Còn lại đều bị thủy phân bởi nước hoặc ko tan trong nước nhưng PƯ đc với axit.

Cái HNO3 có PƯ với PbS ko thì mình ko dám chắc nhưng nếu có cũng chỉ hòa tan dc 1 phần thôi.
thank you
nhưng mờ mí cái ông bảo kô tan trong axit đó, có thể tan trong H2SO4 đặc nóng mà.

N

nguyenanhtuan1110

Chỉ xét acit thông thường như HCl, H2SO4 loãng thôi, ko xét tới mấy cái OxH mạnh

K

keodua

Đáp án chương trình là C, lý do như sau: Phản ứng B vẫn có thể xảy ra do H2S là một axit, bay lên sau phản ứng. C sai là vì H2S quá yếu không đủ sức để lấy anh Pb(NO3)2 nhằm sinh ra PbS và HNO3. ( trong khi HNO3 quá mạnh )

S

songlacquan

keodua said:
Đáp án chương trình là C, lý do như sau: Phản ứng B vẫn có thể xảy ra do H2S là một axit, bay lên sau phản ứng. C sai là vì H2S quá yếu không đủ sức để lấy anh Pb(NO3)2 nhằm sinh ra PbS và HNO3. ( trong khi HNO3 quá mạnh )
ủa, thế tui chưa nghe nói CuS+HCL phản ứng cả, FeS thì may ra:D

N

nguyenanhtuan1110

Cái C thì mình cũng thấy thế nhưng B thì cũng ko xảy ra.
Vậy đáp án sai hay thiếu chăng

K

keodua

hix, tui chỉ biết đến như vậy, sách nó viết vậy mà, mong bà kon ta cho ý kiến hết mình nghen.

S

shizong

The theo moi nguoi thi ax loang duy nhat nao co kha nang hoa tan Cus, PbS ( dung noi la ko co nha )

T

trum123

keodua said:
bạn xem lại sgk lớp 10,trang 96,sách ko phân ban,có ghi rõ phản ứng của H2S+ Pb(NO3)2 mà,vậy đáp án B chứ

Top Bottom