Kỹ năng 5 LÝ DO CHO THẤY VIỆC SO SÁNH BẢN THÂN VỚI NGƯỜI KHÁC LÀ NHẢM NHỈ

Danh Thái Công Trần

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng mười 2019
4
11
6
24
Ninh Thuận
THPT chuyên Lê Quý Đôn
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

5 LÝ DO VÌ SAO SO SÁNH BẢN THÂN MÌNH VỚI NGƯỜI KHÁC LÀ HOÀN TOÀN NHẢM NHÍ !!
5 REASONS WHY SOCIAL COMPARISON IS TOTALLY BS.
Từ 1 câu chuyện có thật với nhân vật chính là mình …
Ngay từ hồi mình còn là nhóc nhỏ trẻ trâu cấp 1, mình luôn được ba mẹ khuyến khích là phải học thật giỏi và luôn muốn mình phải là đứa luôn luôn đứng đầu lớp. Mình luôn cố gắng chăm chỉ học tập để có thể thực hiện điều đó, là 1 học sinh xuất sắc nhất lớp. Thế nên mỗi khi có ai đó trong lớp có thành tích vượt trội hơn mình thì mình luôn cảm thấy rất khó chịu, cực kỳ ức cmn chế và tự cho rằng bản thân mình là 1 đứa vô dụng …
Lớn lên 1 tý, khi cấp 2 và hiện nay là cấp 3, với những trải nghiệm bản thân nhiều hơn, mình hiểu ra rằng ai cũng có điểm mạnh của riêng mình cả, thế nên việc mình so sánh điểu yếu của bản thân với điểm mạnh của người khác là 1 việc rất là toxic và bất công cho chính bản thân mình vô cùng luônnnnnn. Khi lên lớp 7, nhờ thầy dạy vẽ mà mình mới biết đến cái gọi là graphic design. Ban đầu cũng ko hứng thú gì lắm, nhưng có vẻ đó là 1 cái duyên,thời gian cứ trôi mình được tiếp xúc với máy tính nhiều, internet, youtube … mình bắt đầu dành 1 tình cảm nhất định với nó. Mình quyết ko để bản thân mình thua bất kỳ ai ở cái mà mình đam mê, điều mà mình yêu vô cùng. Thế rồi khi lên cấp 3, cuộc đời đã tát cho mình 1 cái rõ mạnh bằng cái chùy đính kim cương, mình biết được rằng, có rất là nhiều người tài hơn mình, giỏi hơn mình rất nhiều. Cảm xúc khi ấy à ? Buồn kinh dị, ức chế kinh khủng, tức giận tột độ. Đó cũng chính là khoảnh khắc mà mình bắt đầu nghi ngờ về bản thân mình, nghi ngờ về năng lực, nghi ngờ về sự nỗ lực. Cái cảm giác thua kém người khác nó tệ vô cùng, khoảnh khắc mà mình ngợ ra rằng bản thân mình vô dụng cực kỳ, bất tài cực kỳ. Mình đã cảm thấy rất có lỗi với ba mẹ vì đã trở thành 1 thằng bất tài như bây giờ …. Thân là trai, mình luôn tâm niệm rằng phải sống sao để trở thành kẻ giỏi nhất, thế nhưng “ Núi cao còn có núi khác cao hơn “ , một sự thật phũ phàng đưa một con người luôn vui vẻ trở thành 1 đứa dễ khóc và yếu đuối vô cùng, luôn nắp trong cái vỏ của mình, và cảm thấy an toàn trong đó …
1
So sánh bản thân mình với người khác là cách hạ thấp bản thân mình một cách nhanh chóng và dễ dàng nhất.
- Cho dù mày có như thế nào đi chăng nữa, mày vẫn có giá trị và bản sắc của riêng mày - Crush cũ said .
Rồi một hôm khi mà cảm thấy ko thể nào chịu nổi nữa, mình đã tìm đến nhà tư vấn đại tài kiêm luôn chức vụ crush trong tim mình để tâm sự. Crush đã dành 1 đêm dài chỉ để nghe mình chia sẻ và tâm sự với mình, crush bảo rằng : có lẽ khi nhìn xuống bạn hơn tất cả nhưng khi nhìn lên tất cả lại hơn bạn. Cho dù bạn không quá nổi bật, bạn vẫn có 1 giá trị riêng của bản thân mình, nhìn lại xung quanh vẫn có những con người nhìn bạn bằng cặp mắt ngưỡng mộ đấy !. Vì vậy, hãy trân trọng bản thân và lấy nó làm động lực để cố gắng mỗi ngày bạn nhé .
2
So sánh mình với người khác chính là cách giết chết cảm xúc bản thân hoàn hảo nhất, vì đó là sự so sánh bất công với bản thân mình nhất
- Mỗi con người, mỗi hoàn cảnh, mỗi điều kiện, mỗi sự thuận lợi, mỗi môi trường khác nhau thì chắc chắn sẽ dẫn đến những sự khác nhau về mặt xúc cảm và tài năng. Bạn đâu biết được rằng họ đã trải quan những gì để có được ngày hôm nay, họ rất có thể có điều kiện về mặt kinh tế, họ có thể có khối óc với khả năng tư duy hơn bạn, họ có thể có sự nỗ lực và cố gắng hơn bạn. Đó chính là nguyên nhân dẫn đến sự khác nhau giữa 2 người.
- Có thể khi lên mạng xã hội họ sẽ khoe mẽ những thành tựu, những vẻ hào nhoáng nhất của chính họ. Thế nhưng để đạt được những điều đó là họ đã trải qua biết bao nhiêu khó khăn GIỐNG NHƯ BẠN BÂY GIỜ. Bạn rất có thể đang so sánh giai đoạn ban đầu, giai đoạn khó khăn của bản thân với giai đoạn đỉnh cao của người khác. Nghĩa là sao ta ? Nghĩa là bạn đang bất công với chính bản thân mà ko hề hay biết đó.
3
Chắc chắn sẽ có 1 ai đó giỏi hơn bạn ở 1 lĩnh vực nào đó ngay cả là ở cái lĩnh vực chuyên môn của bạn
- “Núi cao thì luôn có núi khác cao hơn” điều hiển nhiên chắc chắn sẽ xảy ra, ngay thời điểm hiện tại bạn sẽ là người giỏi nhất nhưng vài giờ nữa, hay ngày mai, hay mốt vị trí dẫn đầu sẽ ko còn là bạn mà sẽ là 1 người nào đó khác. Thế nên đừng sợ hãi hay hay tức giận vì đây là quy luật cả rồi bạn nhé .
4
So sánh bản thân mình với người khác là con đường ngắn nhất dẫn đến việc bạn nghi ngờ mọi thứ về bản thân mình
- Khi đã cố gắng rất nhiều nhưng rồi khi nhìn lại thấy mình vẫn còn thua quá nhiều người, bạn bắt đầu những tư tưởng so sánh bản thân mình với người khác và sự nghi ngờ với bản thân là điều khó tránh khỏi. Mà bạn này ! Nếu như bạn nghi ngờ chính bản thân thì còn ai trên đời này tin tưởng vào bạn nữa ? Bạn phải là người tin tưởng tuyệt đối vào bản thân mình, khả năng mình và sự quyết định của mình. Vì sau này kiểu gì cũng sẽ có cái thời điểm mà cả thế giới như muốn quay lưng với ta, thì chỉ ta, vẫn chỉ mỗi ta tin tưởng vào bản thân ta thôi !
- Điều này rất quan trọng, bạn cần phải biết bản thân mình đang đứng ở lé vồ nào và hãy luôn tin tưởng vào khả năng của mình. Nếu như việc nghi ngờ bản thân tiếp diễn liên tục,bạn sẽ có xu hướng sợ hãi khi làm một việc bất kỳ, bạn sẽ chẳng muốn làm bất cứ việc gì nữa, vì bạn nghĩ rằng, bạn ko đủ tốt ko đủ giỏi. Và bạn trở thành 1 kẻ hèn nhát từ khi nào chả hay !
5
Để trở thành phiên bản tốt nhất của bản thân mình, điều bạn cần làm là so sánh mình với CHÍNH BẢN THÂN MÌNH, và cố gắng thật sự mỗi ngày để có thể tuyệt vời hơn mình của ngày hôm qua .
- Bạn ko cần phải giỏi hơn mọi người xung quanh, điều cần thiết là bạn chỉ cần tốt hơn bản thân mình của ngày hôm qua. Hãy cố gắng mỗi ngày, study hard, work hard, dành nhiều thời gian để học hỏi trau dồi và làm việc chăm chỉ. ĐỪNG SỢ HÃI VÀ ĐỪNG GIẬN BẢN THÂN khi có ai đó giỏi hơn bạn. Hãy tìm cho mình một người hướng dẫn tốt, một người luôn sẵn sàng giúp đỡ bạn. Vậy thì nhiệm vụ của bạn ngây từ bây giờ NOW OR NEVER đó chính là hãy cứ nỗ lực học hỏi trau dồi hết mình, hãy cứ nỗ lực làm việc hết mình. Và loại bỏ toàn bộ thứ cản trở bạn chạm đến ước mơ hoài bão của bản thân mình .

Last edited:
Top Bottom