Sinh Buổi luyện thi và kiểm tra kiến thức số 1 - 26/04

N

ncp_butpha

Một quần thể thực vật ,gen A có 3 alen, B có 4 alen phan li đọc lập thì quá trành ngẫu phối sẽ tạo ra trong quần thể số loại kiểu Gen là :
A)40
B/80
C/60
D/20

Các bạn giải chi tiết nhé !
Nếu bài hỏi số loại Kiểu Hình thì làm như thế nào ?

Cảm ơn !

M

my_name_is_sirius

ncp_butpha said:
Một quần thể thực vật ,gen A có 3 alen, B có 4 alen phan li đọc lập thì quá trành ngẫu phối sẽ tạo ra trong quần thể số loại kiểu Gen là :
A)40
B/80
C/60
D/20

Các bạn giải chi tiết nhé !
Nếu bài hỏi số loại Kiểu Hình thì làm như thế nào ?

Cảm ơn !
Kiểu gen là 60
còn kiểu hình là thj` con` tùy đầu bài
tuy nhiên những kiểu bài này chỉ hỏi về KG thuj,còn kiểu hình thì phải cho trường hợp cụ thể

N

ncp_butpha

Mã:
Kiểu gen là 60
tuy nhiên những kiểu bài này chỉ hỏi về KG thuj,còn kiểu hình thì phải cho trường hợp cụ thể

Cậu nêu cách làm dùm mình với

Nếu có thể cậu cho một số TH khác của dạng này được không ?

Thanks !

M

my_name_is_sirius

ncp_butpha said:
Mã:
Kiểu gen là 60

Cậu nêu cách làm dùm mình với

Nếu có thể cậu cho một số TH khác của dạng này được không ?

Thanks !
uhm`
cái này bạn phải viết ra thuj
1 gen có 3 alen(vd là A,B,C)==>có các KG là:AB,AC,BC,AA,BB,CC==>có 6 KG
4 alen(Vd A,B,C,D)==>AA,BB,CC,DD,AB,BC,CD,DC,AC,BD(bạn nên áp dụng cách viết hình vuông như khj viết jao tử cho nhanh và đầy đủ)==>có 10 KG
=====>có tất cả 6.10=60 KG
đối với các trường hợp nhiều alen hơn thj` bạn nên áp dụng sơ đồ cành cây để viết cho đầy đủ

T

thanhhai12a2

Viết thế thì dài lắm
thế này nhá
nếu một gen có n alen thì số kiểu gen của alen đó trong quần thể là n(n+1)/2 thì phải :D
sau đó nhân số kiểu gen của mỗi alen lại thì được kiểu gen của cả quần thể, OK?

C

cobemuadong_bth_a5

câu này nè :)
Giả sử rằng, để lai cải tạo giống vịt cỏ năng xuất thấp của Việt Nam, các nhà chọn giống đã sử dụng vịt đực giống Bắc Kinh. Nếu cho rằng, giống vịt cỏ Việt Nam có tổng số A gen, còn giống vịt Bắc Kinh có tổng số B gen thì sau 3 thế hệ lai cải tạo, số gen của vịt Bắc Kinh ước tính chiếm tỷ lệ bao nhiêu ở con lai?
A. 3/4
B. 5/7
C. 3/7
D. 7/8

Q

quyen164

các bạn ơi! cho mình tham gia box sinh với! mình tên Quyền.nick yahoo : quyencongtu_ht
các bạn pm với mình qua nick yahoo nhé!

Top Bottom