[20/11]-Tri ân người đưa đò

Status
Không mở trả lời sau này.
T

thancuc_bg

20\11 em chúc thầy cô vui vẻ nha ,ít bực tức thui thầy cô ạ.Tức bọn học sinh chúng em chỉ tổ mệt thui ạ.Em cảm ơn tất cả thầy cô dạy em từ hồi cấp 1 ai cũng quan tâm ,cưng em hết nhưng em thì lười học chỉ giỏi quậy phá và thích làm thầy cô bực tức thui nhưng em bít thầy cô ai cũng rất quan tâm em mà.Cảm ơn thầy chủ nhiệm bây giờ của em nha chúc thầy ham ăn chóng lớn cho cao xí thầy ạ,còn nữa mau lấy vợ nha ko thì 3 năm chủ nhiệm em ko đc đi ăn cỗ thì chít thầy ạ.Em bít thầy rất quan tâm và thiên vị em mà.Mún nói nhiều với thầy cô lắm với tất cả thầy cô dạy em .

B

balaothuytinh

20-11, Chúc tất cả các thầy cô luôn mạnh khỏe, vui vẻ, hạnh phúc và công tác tốt. Đặc biệt là thầy cô đã và đang dạy em.

D

daokhanhngoc

Kiểu này chắc bác Phát thắng đậm rùi:):):),em vào đây thấy có bác được cảm ơn nhiều nhất à:D:D:D
Còn em ,nhân ngày20-11 năm nay,em xin gửi lời chúc tới toàn thể các thầy cô đã,đang và sẽ đi qua cuộc đời em cũng như tất cả các thầy cô trên toàn đất nước!Chúc thầy cô mạnh khoẻ,thành công trong công tác giảng dạy và luôn hạnh phúc bên gia đình nhỏ của mình thầy cô nhé!:khi (67)::khi (67)::khi (67):
Nhân dịp này,em cũng xin gửi lời cảm ơn đặc biệt tới cô giáo chủ nhiệm năm lớp 4 của em và cô giáo bộ môn toán hiện tại-những cô giáo tuyệt vời nhất mà em từng được học,những người luôn quan tâm,dù chỉ là đứa học sinh mờ nhạt nhất !Em cảm ơn cô rất nhiều!

Last edited by a moderator:
V

vuonglinhbee

to: Mr Thảo- THPT CBG

Đã quá lâu rồi hắn không viết cái gì vào cuốn sổ này, có lẽ dòng chảy của cuộc sống trôi đi nhanh quá, nó làm hắn đuổi theo không kịp, làm hắn chẳng có chút thời gian để mà dừng lại, dù chỉ một chút thôi để đánh giá, suy ngẫm về chính bản thân mình.

Khung cửa sổ tầng 5 vẫn rộng mở, từng trận gió mùa lướt qua... Thành phố lạnh ! Lòng hắn nghĩ đến thầy...con nhớ thầy, thầy ơi! Vẫn câu hỏi xưa: Thời tiết thế này thầy có lạnh lắm không ? Chiếc áo bông vàng to đùng ấy liệu có thể chống chịu nổi những cơn gió buốt? Ngày ấy thầy luôn mặc rất nhiều áo khoác. Thầy giản dị, thầy thân thương...
" Thầy giáo tôi có dáng người mảnh khảnh

Nụ cười hiền và ánh mắt mến thương..."
Thế đấy, thầy đã chắp cánh ước mơ cho con, thầy mang đến cả những dòng thơ vụng về cho một con bé chưa từng biết "làm thơ" là gì...Và thầy ơi, thầy có biết chăng, từ đó đến nay bài thơ đó vẫn là bài thơ duy nhất. Con người ngày càng trở nên khô cứng, chai sạn về cảm xúc này hầu như không đủ xúc cảm để viết ra "bài thơ" thứ hai trong đời...
" Bâng khuâng khi nhìn trường xưa
Con tim ta nghe xuyến xao lạ
Bao com tim giờ trôi xa
Kỉ niệm trường xưa chợt thoáng qua..."
Thật hạnh phúc khi trong 365 ngày của một năm đang lạnh lùng trôi qua đi kia, người ta vẫn dành riêng ít nhất một ngày để hiến chương các thầy cô giáo! Gió vẫn thổi từng cơn buốt lạnh, từ nơi xa con gửi lời hỏi thăm sức khỏe tới thầy, con, một lần nữa xin được viết lại lời bài thơ thuở nào :
" Kính chúc thầy luôn luôn mạnh khỏe
Công tác tốt và luôn tuơi trẻ
Dìu dắt chúng em tới chân trời ước mơ"
( HN, 19/11/2008, trích...)

A

aapp

dành cho người thầy mà tôi luôn kính trọng: Thầy nguyễn Anh Hải
hồi mới lên lớp 10, tóc em ngắn cũn cỡn, chổng hết cả lên, thế rùi, tiết toán nào thầy cũng ra vuốt đầu em, hi hi nhầm, vuốt tóc em, hi hi nhờ thế mà tóc em ngày một thẳng,hi hi, thầy vẫn gọi là "tóc đẹp", trông nó xí lắm mà, nhờ thầy mà em- 1 con bé nhút nhát, đã trở lên tự tin và iu môn toán hơn bao giờ hết, từ một con bé định chuyên văn hì hì bây h thành dân chuyên toán, em cảm ơn thầy nhìu lắm, cảm ơn rất nhìu. chỉ còn 7 tháng nữa thui là chúng em phải xa thầy rùi, đây có lẽ là dịp cuối cùng để em nói lời cảm ơn thầy, để em có thể bày tỏ lòng kính trọng tới thầy. hi hi, nhân đây em cũng chúc thầy một sinh nhật thật là vui vẻ, hì, thầy mãi trẻ nha.

T

thanhha_c12

Nghề giáo là nghề cao quý nhất trong những nghề cao quý .
Nhân ngày hiến chương các nhà giáo 20/11 em kính chúc tất cả các thầy cô - những người đã , đang và mãi cố gắng cống hiến cho sự nghiệp trồng người của dân tộc những lời chúc tốt đẹp nhất . Chúc các thầy cô luôn mạnh khoẻ và công tác tốt

B

binhhiphop

20/11 ôi cái ngay trọng đại của bik bao thầy cô, thật là sung sướng khi mình là học sinh của ngôi trường này ngôi trường học mãi thân iu iu nó mún chết mất ^^
20/11 Chúc thầy cô Học mãi - Trẻ Mãi ko già để tiếp tục dẫn dắt chúng em vào con đường học vấn .......:)>-

O

oack

ôi ôi những lời chúc của các bạn thật là hay và đầy ý nghĩa :D
cảm ơn a tranquang đã mở topic này ra nha :D e cứ nghĩ là ko ai mở cơ :p hay quá :)
vào đây thì e cũng xin chúc tất cả các thầy cô trên khắp đất nước VN này ngày càng khoẻ mạnh ( đây là điều đầu tiên mà :D) và công tác tốt :D cố gắng giúp bọn học trò bọn e thành đạt nha :p_Oack chỉ biết chúc có thế :D

T

thancuc_bg

dành cho người thầy mà tôi luôn kính trọng: Thầy nguyễn Anh Hải
hồi mới lên lớp 10, tóc em ngắn cũn cỡn, chổng hết cả lên, thế rùi, tiết toán nào thầy cũng ra vuốt đầu em, hi hi nhầm, vuốt tóc em, hi hi nhờ thế mà tóc em ngày một thẳng,hi hi, thầy vẫn gọi là "tóc đẹp", trông nó xí lắm mà, nhờ thầy mà em- 1 con bé nhút nhát, đã trở lên tự tin và iu môn toán hơn bao giờ hết, từ một con bé định chuyên văn hì hì bây h thành dân chuyên toán, em cảm ơn thầy nhìu lắm, cảm ơn rất nhìu. chỉ còn 7 tháng nữa thui là chúng em phải xa thầy rùi, đây có lẽ là dịp cuối cùng để em nói lời cảm ơn thầy, để em có thể bày tỏ lòng kính trọng của thầy. hi hi, nhân đây em cũng chúc thầy một sinh nhật thật là vui vẻ, hì, thầy mãi trẻ nha.
hihihi chị làm em nhớ tới tất cả các thầy cô giáo dạy em ,đặc biệt là các thầy cô dạy toán ai cũng xoa đầu em hít.Lúc nào thầy cô lại gần em lại xoa đầu ,bây giờ gặp lại thầy cô cũ mọi người vẫn xoa đầu em nè.Nhớ hồi em học lớp 9 đi học muộn cổng trường khóa thế là ko vào trường được ,lúc đó trống rồi các thầy cô giáo lên lớp dạy thấy em đứng ở cổng ,thầy đi gọi bác bảo vệ mà ko thấy bác đâu.Lúc đó có rất nhiều thầy cô trêu em ''trèo tường vào đi, trèo cổng vào đi''lúc đó có đông thầy cô quá mọi người ko lên lớp dạy mà đứng nhìn em ,tất cả thầy cô đều cười và bảo em trèo cổng vào đúng là lúc đấy em ko bít làm gì cả.Nhưng nhìu thầy cô nhìn em quá làm em gượng.hiz cái tội chuyên gia đi học muộn.

T

tranquang

Thư của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT nhân ngày 20/11

Phó thủ tướng Nguyễn Thiện Nhân. Ảnh: Tiến Dũng.

Thưa các thầy giáo, cô giáo
Thưa các bậc cha mẹ học sinh
Các em học sinh, sinh viên thân mến,

Năm nay, khi cả nước cùng ngành giáo dục đón chào Ngày Nhà giáo Việt Nam, đất nước sẽ đạt một thành tựu quan trọng, một mốc đáng nhớ trong phát triển của dân tộc. Năm 2008, lần đầu tiên tổng sản phẩm nội địa theo đầu người sẽ vượt 1.000 đôla Mỹ một người một năm, Việt Nam sẽ ra khỏi danh sách các nước nghèo của thế giới.

Trong thành tựu này có sự đóng góp quan trọng của ngành giáo dục và đào tạo, đó là cung cấp nhân lực cần thiết cho nền kinh tế suốt 22 năm qua. Chủ tịch nước vừa ký Quyết định công nhận danh hiệu cao quý Nhà giáo Nhân dân và Nhà giáo Ưu tú cho 917 thầy cô giáo. Đây là đợt công nhận có số lượng nhà giáo nhân dân và nhà giáo ưu tú cao nhất từ trước tới nay.

Ngành giáo dục và đào tạo đã bước vào năm thứ ba thực hiện cuộc vận động "Hai không" để thiết lập lại môi trường sư phạm với 6 đặc trưng: trật tự kỷ cương, trung thực, khách quan, công bằng, tình thương và khuyến khích sáng tạo, hiệu quả. Chúng ta phấn đấu để đến năm 2010 sẽ kết thúc cuộc vận động "Hai không" khi môi trường sư phạm như vậy đã được tái lập ở hầu hết các trường.

Mùa thi hè năm 2008 được tổ chức nghiêm túc, tỷ lệ tốt nghiệp THPT qua hai lần thi đạt 86%, tăng 6% so với năm 2007. Với đà tiến bộ này, năm 2009 sẽ không cần thiết tổ chức thi lần hai nữa. Năm học vừa qua, các trường đại học, cao đẳng, trung cấp chuyên nghiệp và dạy nghề đã bắt đầu bước vào một giai đoạn mới: chuyển mạnh từ đào tạo theo khả năng, sang đào tạo theo nhu cầu của xã hội, của doanh nghiệp. Hơn 500 thỏa thuận, hợp đồng đào tạo giữa các doanh nghiệp và các trường đã được ký kết, có những hợp đồng có giá trị trong thời gian 10 năm, đào tạo hàng nghìn lao động theo đặt hàng của doanh nghiệp.

Năm học vừa qua, Chính phủ đã triển khai chương trình cho gia đình sinh viên, học sinh diện nghèo và cận nghèo được vay tiền để cho con em mình có điều kiện được ăn, học. Gần 800.000 sinh viên, học sinh được vay hơn 5.000 tỷ đồng. Với chương trình này, Việt Nam thuộc vào một trong số ít quốc gia trên thế giới có một chương trình cho vay để học to lớn, phủ kín diện nghèo và cận nghèo.

Ngành giáo dục đã bước vào năm thứ 2 thực hiện cuộc vận động "Mỗi thầy cô là một tấm gương đạo đức, tự học và sáng tạo". Chúng ta đã thấy ngày càng rõ hơn, sâu sắc hơn những tấm gương thầy cô giáo tận tụy với nghề, miệt mài sáng tạo để việc dạy và học hiệu quả hơn, để các em học sinh nhanh chóng trưởng thành, trở thành công dân tốt của nước Việt Nam trong thời kỳ hội nhập với thế giới.

Cô giáo dạy Toán Đỗ Thị Hồng Hà (THCS Đống Đa, Hà Nội) mặc dù không còn trẻ, sức khỏe rất hạn chế, ba lần lên bàn mổ nhưng vẫn tự học hiệu quả. Thầy giáo dạy Giáo dục công dân Trần Tuấn Anh (THCS Bạch Đằng, TP HCM) bằng cách đưa hình ảnh, thông tin của cuộc sống thực tế và lịch sử dân tộc một cách hợp lý vào giờ học, luôn tổ chức cho học sinh tham gia tích cực vào các hoạt động khác nhau trong giờ học, coi hiểu biết và suy luận của các em chính là một tài nguyên của quá trình dạy học, đã làm cho mỗi giờ học môn Giáo dục công dân là một giờ học hứng thú, bổ ích. Cô Hồng Hà, thầy Tuấn Anh và biết bao thầy cô khác đang hằng ngày, hằng giờ là những tấm gương đạo đức, tự học và sáng tạo cho học sinh, sinh viên.

Ngành giáo dục đã bước vào năm đầu tiên triển khai phong trào thi đua "Xây dựng trường học thân thiện, học sinh tích cực". Ngày 19/8/2008, Bộ GD&ĐT, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch và Đoàn TNCS Hồ Chí Minh đã ký kết kế hoạch liên ngành triển khai phong trào thi đua "Xây dựng trường học thân thiện, học sinh tích cực" giai đoạn 2008 - 2013. Theo đó, ngày Di sản văn hóa Việt Nam 23/11 sẽ là "Ngày về nguồn" để tuyên truyền, tổ chức các hoạt động đặc biệt của Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, Đội Thiếu niên Tiền phong Hồ Chí Minh và của các trường.

Cũng từ năm học này, các trường tiểu học, trung học sẽ nhận chăm sóc các di tích lịch sử văn hóa và cách mạng ở địa phương, góp phần làm cho di tích sạch đẹp hơn, hấp dẫn hơn, tuyên truyền phát huy giá trị các di tích để giáo dục học sinh và cộng đồng dân cư. Chia sẻ sâu sắc với sự nghiệp trồng người của dân tộc, Tổng công ty Viễn thông Quân đội quyết định từ năm học 2008 - 2009 cho phép tất cả các trường phổ thông của cả nước kết nối và sử dụng Internet miễn phí để hiện đại hóa việc dạy và học, việc quản lý nhà trường.

Sáng kiến của mỗi thầy cô giáo sẽ trở thành tài sản quý giá của toàn ngành để phát triển, khó khăn của mỗi trường sẽ được toàn ngành và cả nước biết và chia sẻ, mỗi học sinh, sinh viên có thể đối thoại, trao đổi thông tin bình đẳng với hàng triệu người trên thế giới. Đó là nhờ đưa Internet vào nhà trường miễn phí. Rất hiện đại và cũng rất Việt Nam.

Chúng ta rất lo lắng khi tiêu cực, bệnh thành tích, hay rộng hơn là sự giả dối vẫn đang tồn tại trong ngành và xã hội. Chúng ta rất day dứt khi hàng vạn thầy cô giáo phải chấp nhận sự không công bằng để đem cái chữ, ánh sáng cuộc đời cho các em học sinh người dân tộc, các gia đình có hoàn cảnh hết sức khó khăn.

Bắt đầu từ năm học này, toàn ngành giáo dục phát động phong trào quyên góp hằng năm, vào mỗi mùa hè để có sách vở, đồ dùng học tập và quần áo cho học sinh miền núi, vùng khó khăn. Nhà nước đã cam kết không để dân đói, ngành Giáo dục sẽ bằng nỗ lực của mình và vận động xã hội để các em đủ sách vở, đủ quần áo. Bắt đầu từ năm 2009, Bộ GD&ĐT sẽ cùng với UBND các tỉnh đưa thầy cô giáo đã dạy học từ 10 năm trở lên, rồi 5 năm trở lên ở các vùng rất khó khăn được trở về công tác ở nơi thuận lợi hơn, nếu có nguyện vọng.

Cuộc vận động "Hai không" là cuộc vận động của ngành và cả xã hội để tái tạo môi trường sư phạm lành mạnh, làm nền tảng cho đổi mới giáo dục. Cuộc vận động "Mỗi thầy cô giáo là một tấm gương đạo đức, tự học và sáng tạo" là nhằm khẳng định vị trí quyết định của người thầy, của hơn một triệu thầy cô, là đầu tàu của sự nghiệp đổi mới giáo dục hôm nay. Phong trào thi đua "Xây dựng trường học thân thiện, học sinh tích cực" do Bộ GD&ĐT, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch, và Đoàn TNCS Hồ Chí Minh phối hợp triển khai là cơ chế nhà nước và nhân dân cùng làm để giáo dục toàn diện đạo đức, nhân cách cho học sinh. Đó chính là sự cụ thể hóa đòi hỏi thi đua "Dạy tốt, học tốt" trong giáo dục hiện nay.

Lịch sử hàng ngàn năm xây dựng và bảo vệ Tổ quốc của dân tộc Việt Nam đẫm mồ hôi, nước mắt và máu của bao thế hệ đi trước. Nhưng dân tộc Việt Nam, dù phải đương đầu với giặc ngoại xâm to lớn, không bao giờ bế tắc. Không có lý do gì để giáo dục Việt Nam bế tắc, nếu mỗi người dân đều dành trí tuệ và sức lực cho sự nghiệp thiêng liêng này. Bộ GD&ĐT đã triển khai xây dựng "Chiến lược giáo dục Việt Nam 2008-2020", sẽ công bố trong tháng 11 năm 2008 để cả xã hội tham gia ý kiến, hoạch định con đường đi của nền giáo dục Việt Nam.

Nhân ngày Nhà giáo Việt Nam, xin gửi tới các thầy, các cô, các anh chị, các bác đã và đang làm trong ngành giáo dục ở tất cả các Bộ, ngành, ở tất cả các địa phương, gửi tới các bậc cha mẹ đã quan tâm đến việc học hành của con em và sự nghiệp giáo dục nước nhà, sự biết ơn sâu sắc và những lời chúc tốt đẹp nhất. Chúc các em học sinh, sinh viên năng động, tự tin, không ngừng trưởng thành, tiến bộ.

Tương lai của dân tộc Việt Nam trong thế kỷ 21 nằm ở khối óc và trái tim của các thầy cô.

Nguyễn Thiện Nhân

Theo VnExpress​

T

tranquang

ủa bài này quen lắm thật mà báo vừa mới đưa tin thật mà sao anh quang lại xoá bài của em đi

>>> Em thân mến!

Đây là bức thư mà Bộ trưởng Bộ GD&ĐT Nguyễn Thiện Nhân viết nhân ngày 20/11.

Và khi trích dẫn lên đây anh đã nói rõ và cũng đã ghi nguồn rồi đó.

Bài của em đưa lên cũng chính là bức thư của bác ấy, nhưng ở báo khác.

Vì cùng 1 nội dung nên anh xóa bỏ 1 bài. (Bài của em đưa lên sau và cũng không ghi rõ trích từ nguồn nào).

Chào thân ái và quyết thắng!

1

123konica

Topic ai mở thì cũng thế thôi. Nếu trùng lặp thì xoá bớt để đỡ bất tiện cho người theo dõi em ạ. Nhiều báo đăng, cho nên có nhiều nguồn, nhưng bức thư thì chỉ có một, nên ta cũng chỉ cần post 1 lần thôi chứ nhỉ.:D

Chậc, đọc thư của bác Nhân lại thấy... chậc chậc, giáo dục mà cứ thay đổi cái vỏ mà không quan tâm đến cái lõi thế này thì... Hic, mang tiếng là chống bệnh thành tích mà bức thư chúc mừng thầy cô sặc mùi thành tích.

Amen! ^:)^

H

halfbloodprince_vd

nhân dịp 20-11 chúng con chúc các thầy các cô đã và đang giảng dạy ngày càng mạnh khoẻ, công tác tốt
và đạt được nhiều thành công trong cuộc sống
nhờ có topic này con xin gửi tới cô PHÙNG THỊ HẢI YẾN -giáp viên chủ nhiệm lớp 12 anh
-người đã dìu dắt chúng con suột 2 năm học lớp 10, 11 lời chúc tốt đẹp nhất,cô mãi là người mẹ hiền thứ hai của chúng con ,người đã dạy cho chúng con những bài học làm người quý báu
tập thể 12 anh mãi mãi biết ơn cô !

C

chini106

Đây là bài thơ Chjn làm tặng thầy giáo CN lớp Chjn , nó ko có vần đâu ^^!

CHUYỆN CỦA GIÓ

Mặt trời lên, ánh nắng chan hoà
Có cô bé nhỏ choàng tỉnh giấc
Mở khung cửa sổ - một vòm trời mơ ước
Gió khẽ thổi lùa vào đám tóc mây.
Khẽ nhắm mắt, em nghe lời thì thầm
Nghe gió kể về những miền đất lạ
Về những con người mà gió cứ ngỡ
Là những ông tiên...

Gió kể:
Có một người, lạ lắm nhé!
Mỗi buổi sáng đều như nhau
Mang chiếc cặp to
Chứa đầy
Sách vở...
Người ấy đi thong thả
Vào những căn phòng
Đầy học sinh...
Từ viên phấn, người ấy vẽ nên bao nhiêu là điều hay
Nào là định luật bảo toàn khó học
Nào là công thức đầy những ẩn số nhức đầu
Thế mà...
Lũ học trò vẫn ngồi im phăng phắc...
Thế rồi,
Chúng được kể nghe nhiều điều
Người ấy ko chỉ cho chúng biết
Thế nào là tụ, là nguồn, là định luật Ohm
Và vì sao chúng có thể làm cho cánh quạt xoay xoay...
Mà chúng còn biết
Thế nào là người tốt, là học sinh ngoan...
Người ấy không bao giờ cho phép chúng vượt đèn đỏ
Bởi đó là phạm luật
Vàcũng nhắc nhởchúng luôn phải lễ phép vs thầy cô
Đó mới là trò ngoan...
Người ấy còn kể chúng nghe những câu chuyện về cuộc sống
Về cái thời mà người ấy như chúng bây giờ
Chúng cứ ngồi nghe say sưa
Và tiếng cười giòn tan, trong trẻo...
Trống đánh!
Người ấy xách cặp đi ra
Qua những căn phòng đầy học sinh khác
Bắt đầu bằng những định luật dài dòng
Và kết thúc bằng một câu chuyện thú vị ...

Một tuần có 7 ngày
Người ấy dành 6 ngày để làm những việc như thế
Và ngày còn lại để nghĩ về 6 ngày sắp tới

Đêm đêm,
Gió thấy người ấy miệt mài bên bàn làm việc
Đôi lúc là vs những bài làm ghi nguệch ngoạc
Cũng có khi là những trang giáo án dài...

Gió biết
Người ấy không thích những bó hoa tươi cầu kỳ, bắt mắt
Nhưng lại trân trọng từng tấm thiệp nhỏ đơn sơ...
...

Cô bé mở mắt
Mỉm cười...
Cô bé khôngnghegió kể nữa đâu!
Bởi cô bé phải đến lớp,
Đểgặp người ấy đây!

[Tất cả những đìeu trong bài thơ trên là về thầy của Chjn, kosai một tí nào đâu ạ ^^! ]

C

congchualolem_b

bài thơ hay quá,đã nói lên hết sự khó nhọc và hi sinh của ng thầy, thực sự nó làm tớ nhớ tới thầy tớ nhiều lắm, tớ k hiểu sao trên thế gian này lại có những ng như thầy, sẵn sàng lo cho ng khác mà k quan tâm tới mình, thầy k hề có chút ích kỉ riêng cho mình.Giờ nghĩ lại năm tháng đã qua lại càng thấm thía từng lời dạy của cha ông ta, mới biết đc công ơn thầy cô to lớn tới chừng nào,bỗng thấy hối hận sao lãng phí thời gian để nó qua đi và giờ đành tiếc nuối vì k thể quay lại đc nữa.Dù sau này có thế nào, làm j, ở đâu hay trong hòan cảnh nào ta vẫn luôn nhớ về ng thầy, ng ban cho ta biết bao niềm tin, hạnh phúc và ban cho ta cả tương lai, thầy sẽ là ng mà ta luôn kính trọng và ta sẽ luôn cố gắng làm tròn lời hứa với thầy....
Hôm nay là ngày Nhà giáo Việt Nam 20-11 em xin gửi lời chúc tới tất cả thầy cô giáo sức khỏe, thành đạt,may mắn,có nhìêu kết quả tốt trong công tác và ngày càng có nhìêu học sinh ngoan hiền hơn nữa @};- @};- @};- @};- @};-

Q

quang1234554321

Bụi Phấn

Nay đã xa rồi yêu dấu ơi

Nhớ thầy cô nhớ....đến chơi vơi

Trường xưa cánh phượng ngày nao đã

Dõi theo ta để nghẹn muôn lời

Khi tôi ném bảng nằm ngang ngổn

Thầy đến bên tôi vẻ ôn tồn

Viết lên đôi chữ cười vui vẻ

Bảng cũng như ta cũng có " hồn "...!

Bụi rớt rơi trên dáng hao gầy

Phấn chì bụi phủ tóc như mây

Rớt bay hồn phấn tan từng mảnh

Rơi xuống làm thêm bạc tóc thầy

Có phải thầy đang nảy hạt mầm ?

Hạt mầm thầy chăm bón quanh năm !

Bụi thời gian cứ bay theo gió

Nào biết rày mai sẽ thăng trầm

Rơi như lá úa nay lìa cành

Trên đường gian khổ hóa mong manh

Bụt giảng ngày xưa thầy tôi đã

Giảng giải từng câu thiếu niên thành............

Có biết ngày mai sẽ ra sao

Hạt mầm thầy nảy biết là bao

Bụi trần phấn toả mau phai thắm

Nào biết ngày sau sẽ thế nào !

Rơi rơi nắng gió sương mờ ảo

Trên mái trường xưa nhạt ngói màu

Tóc người xưa cũng chen sợi bạc

Thầy đó trường đây lệ cứ trào....

Con vẫn yêu sao những điểm 10

Yêu thầy trách phạt học mà chơi

Phút giây ngày ấy như sống lại

Này tuổi thơ ngây chẳng hết lời

Làm sao để trở lại ngày xưa

Có thể ngoan hơn chẳng nghịch đùa

Nào ai không nhớ mình " hưởng " phạt

Quên những trận đòn đã từng chưa?

Ngày nay con vẫn giữ ân tình

Xưa còn non trẻ đã miệt khinh

Thầy - Cô nâng sách tay dìu dắt

Dạy dỗ thành nhân giúp nước mình

Khi con cất bước xa mái trường

Tuổi người đã đủ để vấn vương

Còn lưu luyến Bạn - Thầy - Cô mãi

Thơ thẩn dăm câu thỏa sầu thương

T

tranquang

Mẹ - 'người lái đò' vĩ đại

>>> Một entry mà anh cóp nhặt được và thấy nó thật ý nghĩa. Dù rằng, trong chúng ta có thể mẹ không phải là một giáo viên được theo học đúng trường sư phạm, nhưng mẹ vẫn là mãi là "cô giáo" vĩ đại của chúng ta. Một lời chúc cho mẹ của chúng ta nhân ngày 20/11...

Một "người lái đò" thầm lặng mà vĩ đại, đó là mẹ tôi.

Mẹ là thầy của hàng trăm thế hệ sinh viên và "lúc ở nhà mẹ cũng là cô giáo" của chị em chúng tôi. Mẹ là cô giáo trường cao đẳng - giản dị, nghiêm khắc và tận tâm với nghề, mái tóc mẹ giờ đã điểm hoa râm. Vậy mà ngày hai buổi, mẹ đạp xe trên con đường mịt mù bụi đỏ đến trường, nơi những sinh viên đang chờ đón và mong được học hỏi kiến thức.

Gần 30 năm đứng trên bục giảng là 30 năm chưa một lần mẹ đến lớp muộn giờ. Dù đau ốm, mẹ vẫn gắng gượng tới lớp vì một lẽ: "Chỉ mình mẹ nghỉ thôi là hàng trăm sinh viên cũng phải nghỉ theo, lớp học nhốn nháo ảnh hưởng tới các lớp khác con ạ".

Thuộc thế hệ đào tạo lớp người cũ, giờ đây kiến thức mới khó và nặng nề nhất là môn mẹ dạy, vậy mà mẹ vẫn cần mẫn học hỏi để làm tròn trách nhiệm của người thầy. Chưa bao giờ mẹ không hoàn thành công việc được giao đúng thời hạn. Nhiều đêm, mẹ thức trọn để giải những bài toán hóc búa mà học sinh hỏi, rồi lại cộng điểm, soạn bài… nhiệt huyết như ngày còn trẻ.

Những học sinh nổi tiếng là cá biệt học mẹ đều trở thành học trò ngoan. Có những cậu học trò ngày nào luôn trêu trọc, hay phá phách cô giáo cũng nghe lời mẹ tôi tu chí học hành. Cậu còn thường xuyên đến nhà tôi chơi như con cháu. Cậu nói: "Cả trường này em nể cô nhất. Cô nói em không thể không nghe được, không có cô chắc em phải hối hận cả đời…".

Sinh viên của mẹ giờ có người đã làm giám đốc thành đạt, có người đã làm ông, làm bà và cả những người đã làm ở chức vụ cao. 20/11 hàng năm, từng tốp học sinh tề tựu đông đủ chúc mừng mẹ. Cảm động nhất là ngày hiến chương nhà giáo Việt Nam năm ngoái, nghe tin mẹ tôi ốm, những sinh viên mẹ từng dạy từ những khóa đầu tiên bất ngờ quay về thăm.

Cô giáo của họ năm xưa giờ đã thay đổi nhiều lắm, tóc đã bạc, mắt phải đeo kính mới có thể đọc được chữ nhưng vẫn cô giáo minh mẫn gọi tên từng người và kể lại những kỷ niệm khó quên trong năm tháng. Cô trò tíu tít hỏi han, chụp ảnh lưu niệm thân thiết như ngày nào. Họ cho mẹ địa chỉ những thầy thuốc tốt có thể chữa khỏi căn bệnh cột sống của mẹ.

Một học trò khác của mẹ đang là luật sư ở bên Mỹ, chưa bao giờ chị quên về thăm mẹ tôi mỗi khi chị về nước vì mẹ là người đã động viên chị theo học bổ túc cấp 3 rồi đi học đại học để chị có đủ điều kiện có được vị trí như ngày hôm nay. Mẹ tôi tự hào và cảm động không kể xiết.

Rất tiếc, ba chị em chúng tôi không ai được làm học trò của mẹ. Chúng tôi, mỗi người mỗi nghề không đứa con nào của mẹ làm nghề dạy học. Ngày 20/11 chúng tôi cũng đến thăm thầy cô của mình nhưng chưa bao giờ có món quà nào tặng mẹ. Dường như chúng tôi đã quên mất mẹ cũng là cô giáo.

Mặc dù vậy, mẹ vẫn là "cô giáo" của chúng tôi ngay từ tấm bé. Chị em tôi tự hào về góc học tập của mình, gọn gàng, ngăn nắp và sách vở luôn bọc sạch sẽ, vuông vắn, giờ đây khi đã lớn chúng tôi không thể nào quên những điều mẹ dạy, những lời tâm sự của mẹ: "học tập mới làm các con mở mang kiến thức". Mẹ cùng chúng tôi làm bài tập đến khuya. Mẹ dạy cho hai chị tôi nữ công gia chánh. Dạy cho chúng tôi biết cách đối nhân xử thế để mọi người yêu quý và tôn trọng.

Thời gian gần đây, mẹ không được khỏe. Mẹ đã choáng và ngã khi đang đến trường khiến cả gia đình và bạn bè của mẹ lo lắng. Mẹ phải gắng gượng giảng bài dù cho cổ họng đau buốt. Nhưng rồi mẹ vẫn cố gắng đưa những chuyến đò cuối cùng cập bến bình an trong những ngày chuẩn bị về hưu.

Ngày 20/11 năm nay có lẽ là lần cuối cùng mẹ được tôn vinh trên cương vị của một nhà giáo đang công tác. Chắc mẹ sẽ buồn lắm khi phải xa mái trường nửa đời gắn bó, xa đồng nghiệp và những học sinh thân thương của mình! Hy vọng rằng bài viết nhỏ của tôi sẽ đến được với mẹ để tôi quên đi mặc cảm về sự vô tâm của mình.

C

cuncon2395

thêm bai` nữa ne`
Thâ y`
cơn jo' vô tinh` thổi mạnh sang' nay
con bông~ thây' toc' thây` bạc trăng'
con tự nhủ răng` đo' la` bụi phấn
ma` sao long` xao xuyến mãi ko nguôi
bao 5 rôi`? đã bao 5 rôi` hả? thây ơi...
lớp học trò ra đi con` thây` ở lại
mái cheof đó la` nh~ viên phấn trăng'
va` thây` la` ng` đưa đò cân` mẫn
cho chúng con định hướng tương lai
thơi jan ơi xin dưng` lại đừng trôi
cho chúng con khoanh tay cúi đâu` lân` nưa~
gọi tiếng thây` với tât' cả tin iu...

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom