[vật lí9]Thắc mắc

Thảo luận trong 'Từ học' bắt đầu bởi sakura_12, 9 Tháng một 2012.

Lượt xem: 1,345

1. sakura_12

sakura_12 Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Cho mình hỏi về quy tắc nắm bàn tay trái
    Mình có hơi lẫn lộn tí

-Chiều từ trước ra sau của dòng điện là đi từ cổ tay đến ngón tay giữa đúng không?

-Chiều đi trước ra sau của lực điện từ là đi từ trong lòng bàn tay đến đầu ngón tay cái phải không ?

Mình không biết chiều đi của nó

Có gì mấy bạn trả lòi câu hỏi mình xong rồi cho mình vài bài tập nho nhỏ nha + đáp án

2. hieut2bh

hieut2bh Guest

nhầm rùi chiều dòng , hay chiều đường sức từ được biểu hiện = dấu cộng tức đầu đuôi mũi tên dấu chấm có tròn bao quanh là chiều từ đâm thẳng vào mặt mik tức xuyên từ mặt phẳng giấy viết như đầu mũi tên tiến thẳng về mik.
    VD :
    nếu trên một bài tập cho chiều dòng điện dấu cộng có đường tròn bao quanh ta sẽ đặt tay xuyên thẳng vào tờ kiểm tra hoặc bảng chỉ có xoay tay 360 độ nhưng vẫn dữ cánh tay như mũi tay xuyên thẳng vào bảng hoặc giấy
    rồi xoay tay sao lòng ban tay vuông góc với đường sức từ ngón tay cái chỉ đâu thì đó là hướng lực điện từ

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted