[Sinh Học 12] - Nhân đôi ADN.

Thảo luận trong 'Kiến thức về di truyền học phân tử (ADN, ARN, Prot' bắt đầu bởi ngoctran20, 10 Tháng mười hai 2011.

Lượt xem: 7,394

1. ngoctran20

ngoctran20 Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Một đoạn AND ở sinh vật nhân chuẩn có chiều dài 8160 nm thực hiện nhân đôi đồng thời ở 6 đơn vị tái bản như nhau,biết chiều dài mỗi đoạn okazaki là 1000nu.Số đoạn ARN mồi tham gia quá trình tái bản là
    A.48 B.46 C.36 D.24

Last edited by a moderator: 12 Tháng mười hai 2011
  2. [TEX]N=\frac{8160.10}{3,4}=24000[/TEX]
    Số đoạn mồi = số đoạn okazaki + 2.số đơn vị tái bản [TEX]= \frac{24000}{1000}+2.6=36[/TEX]\Rightarrow C

3. Đề bài: Một đoạn AND ở sinh vật nhân chuẩn có chiều dài 8160 nm thực hiện nhân đôi đồng thời ở 6 đơn vị tái bản như nhau,biết chiều dài mỗi đoạn okazaki là 1000nu.Số đoạn ARN mồi tham gia quá trình tái bản là
    A.48 B.46 C.36 D.24

Trả lời:
    Chào em!
    Đổi 8160nm = 81600 Angstron Chiều dài 1 đoạn okazaki là:
    1000 . 3,4 = 3400 Angstron
    Số đoạn okazaki cần cho 1 đơn vị tái bản là:
    81600/3400 = 24 (đoạn okazaki)
    Số ARN mồi tham gia vào quá trình tái bản là:(Số đoạn okazaki + 2. số đơn vị tái bản)
    24 + 2. 6 = 36 (đoạn ARN mồi)
    Chúc em học tốt!

4. Giống cách làm của em mà thầy ;)) còn cách nào khác ko ạ;;)( chắc là ko :) )

5. Thầy cho em hỏi ARN mồi là gì? Và nó có vai trò như thế nào trong quá trình nhân đôi ADN?

6. pe_kho_12412

pe_kho_12412 Guest

cho mình trả lời câu này thử nhé

ARN mồi (RNA Primer) được sử dụng trong sao chép ADN ở mạch 3' => 5'.:D

7. Tham khảo thêm ở wiki bạn nhé ;) Tại đây

Last edited by a moderator: 18 Tháng mười hai 2011
  8. maruco120419

maruco120419 Guest

Cho mình hỏi, nếu tính như CT trên thì cả 6 trạc tái bản đều phải nằm giữa ADN đúng không?(2*6). Thế còn cái chạc ở đầu ADN( 3' mạch mã gốc) cũng có tổng hợp ADN thì có coi là trạc tái bản không?

9. Số ARN mồi tham gia vào quá trình tái bản là:(Số đoạn okazaki + 2. số đơn vị tái bản)
    24 + 2. 6 = 36 (đoạn ARN mồi)
    Chúc em học tốt!
    [/QUOTE]

Giải thích cho em tại sao Số ARN mồi tham gia vào quá trình tái bản làSố đoạn okazaki + 2. số đơn vị tái bản) !

10. Giải thích về cách tính số đoạn mồi

Trên 1 chạc chữ Y (đơn vị tái bản), hai mạch mới được tổng hợp theo hai phương thức
    khác nhau:
    - Tổng hợp mạch liên tục: sợi khuôn có chiều 3' => 5', toàn bộ quá trình nhân đôi chỉ cần 1
    ARN Primer (đoạn mồi) bởi vì sợi ra nhanh đối song song với sợi khuôn và hướng tổng
    hợp của nó hoàn toàn trùng khớp với hướng của toàn bộ quá trình nhân đôi (5' => 3')
    - Tổng hợp mạch gián đoạn: sợi khuôn có chiều 5' => 3', sợi được tổng hợp thực chất là các
    phân đoạn giật lùi Okazaki được nối lại nhờ enzyme Ligase. Nguyên tắc để tổng hợp 1
    phân đoạn giật lùi Okazaki cần 1 ARN Primer (đoạn mồi). Nhưng khi tổng hợp phân đoạn giật lùi Okazaki đầu tiên lại cần tới 2 đoạn mồi.

Do đó ta được công thức như trên!
    Chúc em học tốt!

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted