Vật lí Khóa luyện thi Đại học môn Vật lí - thầy HÙng

P

pumpkin

thầy ơi ! thầy có thể giải thích cho em câu 9 vs câu 11 trong tờ giao thoa sóng cơ mở rộng phần 2 không a /?

B

binechip

Hix thầy giải giúp em nha thầy, bài thầy phần này khó mà thầy ko chữa bài, nên có nhiều câu em không hiểu =((
- Bài 25 trong bài tập tự luyện giao thoa sóng mở rộng) trong thí nghiệm giao thoa sóng với 2 nguồn phát sóng giống nhau tại A,B trên mặt nước .Khoảng cách 2 nguồn là AB=16cm, hai sóng truyền đi có lamda=4cm, trên đường thăng xx' song song với A,B cách AM một khoảng bằng 8cm,gọi C là giao điểm cảu xx' với đường trung trực AB, khoảng cách ngắn nhất từ C đến điểm dao động với biên độ cực tiểu nằm trên xx' là bao nhiêu ?
- Bài 28 bài tập tự luyện ) Ở mặt thoáng chất lỏng có 2 nguồn kết hợp A,B cách nhau 10cm , dd theo phương thẳng đứng ua=3cos(40pit+pi/6) , ub=4cos(40pit+2pi/3).cho biết tốc độ truyền sóng là 40cm/s . một đường tròn có tâm là trung điểm AB, nằm trên mặt nước ,có bán kính R=4cm .số điểm dd với biên độ 5cm có trên đường tròn là ?

P

phamminhminh

thầy oi cho em hoi về giao đọng của con lắc trung phùng là như thế nào hả thầy. dạng toán liên quan nữa

H

hungboya7

câu 22 :trong bài đại cương về dao động điều hòa phần 1 thầy trả lời nhanh giúp em với

C

chucuong95

e chào thầy a.thầy ơi cho em hỏi một vật dao động điều hoà có pt x=4cos(10pit-pi/3).khi vật cd theo chiều âm,vận tốc của vật đạt giá trị 20pi(cm/s) ở những thời điêm nào?e cảm ơn thầy a.

U

uyenp8

thầy ơi ,thầy giải thích giúp em câu 38 phần 1 trong tài liệu bài giảng của sóng cơ dc k thầy ?

C

chauphuloi

mot vat dao đông đieu hoa x=2cos(pit-pi/4)cm.Pha va toa do cua vat tai t=T/2 co gia tri :
A.p/4,2cm
B.3p/4,căn 2
C.p/4,căn 2
D.3p/4.-căn 2

D

demmuasaobang

thầy cho em hỏi bài này ạ:Con lắc lò xo nằm ngang, vật có khối lượng m = 10kg có thể trượt không ma sát trên mặt sàn. Lò xo có độ cứng k. Trong khoảng thời gian ∆t vật chịu tác dụng của lực F không đổi về độ lớn và hướng. Thời điểm lần đầu tiên biên độ dao động của vận tốc sau khi ngừng lực tác dụng đạt giá trị cực đại?

P

phuonglan12c1

quãng đường LN,NN

vât li 12 quãng đường LN,NN
CÂU22: MỘT VẬT dao đọng điều hòa với A=4 cm.quãng đường nhỏ nhất ma vật đi được trong 1s la 2o cm.gia tốc lớn nhất của vật bằng?
Câu 23: một vât dao động đieu hòa với bien độ A va chu kì T. Thời gian ngắn nhất vật đi được quãng đường có đội dài 9A là?
Câu 26: tìm quãng đường ngắn nhất để vật đi từ vị trí co pha ban đầu bằng pi/6 đến vị trí lực phục hồi bằng nữa cực đại.Biết biên đọ dao dộng bằng 3m?
thầy ơi thầy giup em làm mây câu này với em lam không ra? thank thầy trước :)

Last edited by a moderator:
H

hocmai_2014

thưa thầy, thầy giải giúp em bài này với ạ!
Đặt điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng 60V vào 2 đầu đoạn mạch R,L,C mắc nối tiếp thì cđdđ qua mạch là i1=I0cos(100pit+pi/4). ngắt tụ C thi cddđ qua mạch là i2=I0cos(100pit-pi/12).
điện áp 2 đầu đoạn mạch có bthuc là??
Giúp em thầy nhé. em cảm ơn thầy

D

doquyen1

thầy ơi, thầy giúp e bài này với.
đặt 1 điện áp xoay chiều u vào 2 đầu của một đoạn mạch gồm điện trở R mắc nối tiếp vs 1 tụ điện có điện dung C. điện áp tức thời 2 đầu điện trở R có biểu thức u = 50\sqrt2 cos(2\pift + \varphi) (V). vào một thời điểm t nào đó điện á tức thời giữa 2 đầu đoạn mạch và 2 đầu điện trở có giá trị u = 50\sqrt2 V và u = -25\sqrt2 V. Xác định điện áp hiệu dụng giữa 2 bản tụ điện.
A.60\sqrt3 V
B.100 V
C.50 V
D. 50\sqrt3

D

doquyen1

thầy ơi, thầy giúp e bài này với.
đặt 1 điện áp xoay chiều u vào 2 đầu của một đoạn mạch gồm điện trở R mắc nối tiếp vs 1 tụ điện có điện dung C. điện áp tức thời 2 đầu điện trở R có biểu thức u = 50[tex]\sqrt2 [/TEX] cos(2[tex]\pi[/tex]ft + [tex]\varphi[/tex]) (V). vào một thời điểm t nào đó điện á tức thời giữa 2 đầu đoạn mạch và 2 đầu điện trở có giá trị u = 50[tex]\sqrt2 [/TEX] V và u = -25[tex]\sqrt2 [/TEX] V. Xác định điện áp hiệu dụng giữa 2 bản tụ điện.
A.60[tex]\sqrt3 [/TEX] V
B.100 V
C.50 V
D. 50[tex]\sqrt3 [/TEX]

Last edited by a moderator:
Z

zunkute.zz

thầy giảng cho em bài này
1 vật dao động điều hòa theo pt x=-4sin(5\pi\-\pi\\3)cm biên độ và pha ban đầu của vật là
em không hiểu tại sao pha ban đầu là 2\pi\\3 ạ

P

pelun271194

thầy giảng cho em bài này
1 vật dao động điều hòa theo pt x=-4sin(5\pi\-\pi\\3)cm biên độ và pha ban đầu của vật là
em không hiểu tại sao pha ban đầu là 2\pi\\3 ạ

có dấu trừ đằng trước bạn chuyển vô trong theo công thức lượng giác sin(pi+a)=-sina...khi đó
-pi/3+pi = 2pi/3 thôi..cậu hiểu chưa???????????

Top Bottom