Tản mạn ngoài lề: Cuộc thi cây bút trẻ lần 9/2011 - Phía cuối con đường

L

lan_phuong_000

Bài 7:
Tác giả: Nguyễn Thị Lan Phương

Bài viết của Lan Phương là câu chuyện cảm động về một cô bé không may mắn, bị cướp đi ánh sáng trong chính ngày sinh nhật tuổi 15, cái tuổi lẽ ra em được nhìn ngắm sự rộng lớn và tươi đẹp của thế giới, được mộng mơ và sống những ngày đáng đẹp đẽ nhất tuổi học trò. Người viết đã có một cốt truyện nhưng trong lối kể vẫn còn nhiều nét chập chững của các bài "tập làm văn". Hãy tiếp tục tích lũy cho mình vốn sống, vốn ngôn ngữ và trau dồi thêm về cách viết, tin rằng những mùa bút trẻ sau sẽ được đọc những truyện ngắn hay hơn, đặc sắc hơn của em.
những câu này hình như đang báo trước về sự thất bại của mình trong muồn CBT này
nhưng kg sao dù gì vwois mình qua cuộc thi này ssax rút ra đc một bài học về cuộc sống và cách viết văn
sang năm mình cvhawcs chắn sẽ tiếp tục tham gia
tham gia để ren dũa cây bút của mình ^^

C

camnhungle19

Bài 77. Hai ... !
Tác giả: Lê Thị Cẩm Nhung (camnhungle19)

Nhẹ nhàng, tinh tế và lắng sâu xúc động, đó là cảm nhận của anh về truyện ngắn của Cẩm Nhung. Có sự kiện, có nhân vật song cái để lại ấn tượng nhất với người đọc vẫn là cảm xúc, những rung cảm tinh tế, thơ mộng của tuổi cắp sách đến trường. Nhưng còn một cái gì khác, sâu hơn, lắng hơn khiến cho truyện của Nhung không bị lẫn với muôn vàn tản văn khác về/của tuổi học trò. Anh nhìn lại nhan đề truyện và chợt nhận ra điều khác biệt: Hai - tên người chị đã mất của Dương, một nhân vật hiện diện trên thế gian chỉ khoảnh khắc rồi ra đi mãi mãi để lại cho cô bé Dương một nỗi hoài nhớ khôn nguôi, như là một ám ảnh của số phận. Dương may mắn được ngắm ánh mặt trời, nhưng lại mang trong mình căn bệnh quái ác và trĩu nặng trong tim một mặc cảm, mặc cảm của một người biết sự sống mình mỏng manh, thân phận mình cô độc. Chính vì vậy, chi tiết cuối truyện khi Dương nhận ra Duy chính là người mà cô chờ đợi, là người sẽ đồng hành, sẻ chia, thấu hiểu và bảo vệ cô mãi mãi, không chỉ là sự xác chứng cho một tình bạn đẹp, mà sâu sắc hơn thế. Dương đã thực sự thoát ra khỏi nỗi ám ảnh quá khứ, bước ra khỏi nỗi cô đơn, tìm lấy niềm vui và ý nghĩa đích thực của cuộc sống từ những gì hiện thực. Hai - hiện thân cho một quá khứ không may mắn, một tương lai bất hạnh và một nỗi ám ảnh thường trực ở hiện tại giờ đây đã được thay thế bằng một người bạn đích thực, vui vẻ, đầy sức sống, sẵn sàng che chở và bảo vệ. Dương bắt đầu cầm bút vẽ lại tương lai, vẽ lại thế giới của chính mình.

Bài 78: Thoáng vu vơ (thơ)
Tác giả: Lê Cẩm Nhung

Anh đã đọc được trong bài thơ của Nhung những ý tưởng qua các đối lập: "lòng ta hẹp" - "con sóng cả", "sóng gió cao xa" - "bạn gần hơn tất cả" song mới chỉ là ý mà chưa tạo được thành tứ nên cảm nhận chung là mạch cảm xúc, tư tưởng của bài thơ còn tản mạn. Đọc cả văn xuôi và thơ của Nhung, thấy hiện lên một cô gái sâu sắc, nhạy cảm, rất nhân hậu và tinh tế. Một tác phẩm vừa lãng mạn, giàu chất trữ tình vừa sâu sắc với những tư tưởng và trải nghiệm đang chờ đợi em ở phía trước.

Em có thể xem đây là những lời khen dành cho mình, hoặc một sự đồng cảm đặc biệt chẳng hạn :)

Về Truyện ngắn: có lẽ phần nào đó anh cảm nhận được ý nghĩa của câu chuyện em muốn kể, về số phận, cuộc đời của một cô bé :), và cô bé Dương vẫn đang cố gắng từng ngày để cuộc sống quanh cô luôn là màu hồng ;) . Cảm ơn anh!
Về bài Thơ: đó chỉ là tác phẩm em nghĩ ra trong lúc viết câu chuyện của mình, nó không thật hoàn hảo, nên em cũng chẳng biết đặt tên thế nào cho hợp. Đành lấy tâm trạng "Thoáng vu vơ" :D

L

lolem_theki_xxi

Tác giả: Hoàng Thùy Minh (lolem_theki_xxi)

Người đọc có thể hiểu được mong muốn gửi gắm rất nhiều điều của tác giả vào tác phẩm của mình song dường như câu chuyện viết ra lại chưa chiều lòng người. Bạn đã có một cốt truyện tốt song việc triển khai nó lại chưa được hoàn hảo. Kỹ năng kể chuyện, miêu tả (ngoại cảnh, nội tâm) vẫn còn những điểm hạn chế nhất định. Đó cũng là những hạn chế không thể tránh khỏi của các "cây bút trẻ" mà thời gian và sự nỗ lực sẽ bù đắp lại. Mong bạn có được những tác phẩm hay hơn trong tương lai.

.....................................................................................................................................................
^_^

T

thuyhoa17

Tác giả: Hoàng Thùy Minh (lolem_theki_xxi)

Người đọc có thể hiểu được mong muốn gửi gắm rất nhiều điều của tác giả vào tác phẩm của mình song dường như câu chuyện viết ra lại chưa chiều lòng người. Bạn đã có một cốt truyện tốt song việc triển khai nó lại chưa được hoàn hảo. Kỹ năng kể chuyện, miêu tả (ngoại cảnh, nội tâm) vẫn còn những điểm hạn chế nhất định. Đó cũng là những hạn chế không thể tránh khỏi của các "cây bút trẻ" mà thời gian và sự nỗ lực sẽ bù đắp lại. Mong bạn có được những tác phẩm hay hơn trong tương lai.

.....................................................................................................................................................
^_^
Cảm giác của em như thế nào khi đọc được lời nhận xét đó ;;)

Ai cũng được nhận xét cả mà mình chả được nghe nhận xét bài mình nhỉ :((

D

doigiaythuytinh

Bài 77. Hai ... !
Tác giả: Lê Thị Cẩm Nhung (camnhungle19)

Nhẹ nhàng, tinh tế và lắng sâu xúc động, đó là cảm nhận của anh về truyện ngắn của Cẩm Nhung. Có sự kiện, có nhân vật song cái để lại ấn tượng nhất với người đọc vẫn là cảm xúc, những rung cảm tinh tế, thơ mộng của tuổi cắp sách đến trường. Nhưng còn một cái gì khác, sâu hơn, lắng hơn khiến cho truyện của Nhung không bị lẫn với muôn vàn tản văn khác về/của tuổi học trò. Anh nhìn lại nhan đề truyện và chợt nhận ra điều khác biệt: Hai - tên người chị đã mất của Dương, một nhân vật hiện diện trên thế gian chỉ khoảnh khắc rồi ra đi mãi mãi để lại cho cô bé Dương một nỗi hoài nhớ khôn nguôi, như là một ám ảnh của số phận. Dương may mắn được ngắm ánh mặt trời, nhưng lại mang trong mình căn bệnh quái ác và trĩu nặng trong tim một mặc cảm, mặc cảm của một người biết sự sống mình mỏng manh, thân phận mình cô độc. Chính vì vậy, chi tiết cuối truyện khi Dương nhận ra Duy chính là người mà cô chờ đợi, là người sẽ đồng hành, sẻ chia, thấu hiểu và bảo vệ cô mãi mãi, không chỉ là sự xác chứng cho một tình bạn đẹp, mà sâu sắc hơn thế. Dương đã thực sự thoát ra khỏi nỗi ám ảnh quá khứ, bước ra khỏi nỗi cô đơn, tìm lấy niềm vui và ý nghĩa đích thực của cuộc sống từ những gì hiện thực. Hai - hiện thân cho một quá khứ không may mắn, một tương lai bất hạnh và một nỗi ám ảnh thường trực ở hiện tại giờ đây đã được thay thế bằng một người bạn đích thực, vui vẻ, đầy sức sống, sẵn sàng che chở và bảo vệ. Dương bắt đầu cầm bút vẽ lại tương lai, vẽ lại thế giới của chính mình.

Ơ sao lại là TẢN VĂN nhỉ ?!

Sao chú hocmai.nguvan lại nhảy cóc từ bài hai mấy xuống tận bảy mấy :((

H

hocmai.nguvan

Ơ sao lại là TẢN VĂN nhỉ ?!

Xin thưa, không có sự nhầm lẫn ở đây. Như trên người nhận xét đã nêu rất rõ bài viết của Cẩm Nhung thuộc thể loại "truyện ngắn". Việc so sánh một truyện ngắn với một tản văn đương nhiên là khập khiễng và có thể đem lại cảm giác "chông chênh" khi mỗi thể loại có đặc trưng riêng của nó. Tuy nhiên, người nhận xét chỉ so sánh chúng trên một tiêu chí cụ thể về nội dung: đó là yếu tố cảm xúc trong các tác phẩm. Các tản văn về tuổi học trò vẫn thường mang đậm yếu tố cảm xúc. Truyện ngắn của Cẩm Nhung cũng đầy cảm xúc, nhưng người nhận xét muốn nhấn hơn đến chiều sâu tư tưởng của truyện ngắn, đến độ dầy dặn và sắc nét (tương đối) của nhân vật, đến cách xử lí các chi tiết, sự kiện trong cốt truyện ... tức là những yếu tố khiến nó là một truyện ngắn đích thực chứ không bị biến thành một tản văn.
Sao chú hocmai.nguvan lại nhảy cóc từ bài hai mấy xuống tận bảy mấy :((
Người nhận xét tự cho mình "phiêu" một chút khi không nhất thiết phải đọc các bài dự thi theo đúng thứ tự thời gian cập nhật. Vả chăng điều đó cũng không ảnh hưởng đến kết quả và cách cảm nhận, đánh giá của người nhận xét.
Mình chưa đọc được toàn bộ các bài viết gửi về cuộc thi lần này nhưng sẽ cố gắng đọc hết và có những góp ý nho nhỏ, coi như một lời sẻ chia, một tiếng nói tri âm với người cầm bút.

H

hardyboywwe

anh hocmai.nguvan,sao lại nhảy ngay xuống bài 7 mươi mấy thế :(
những bài từ 21 đến 69 đâu ạ :((

S

sudi_k51

Hihi
Đọc một lượt pic vote thấy các bạn vote nhiệt tình ghê
Bài mình 45 nộp cho thỏa sở thích khác người thế mà cũng may có 2 người vote=))
Có bạn vote cho 2 bài 44 và 46 tự hỏi sao không tranh thủ đọc qua bài 45 xem thế nào nhỉ:S
hihi

L

lolem_theki_xxi

Hihi
Đọc một lượt pic vote thấy các bạn vote nhiệt tình ghê
Bài mình 45 nộp cho thỏa sở thích khác người thế mà cũng may có 2 người vote=))
Có bạn vote cho 2 bài 44 và 46 tự hỏi sao không tranh thủ đọc qua bài 45 xem thế nào nhỉ:S
hihi
Bạn ơi .
Bài 44 và bài 46 đều có chủ nhân nhờ bạn bè đọc rồi vote mà .
( Làm sao mà lại nhảy sang bài 45 đọc được )< trừ trường hợp click nhầm chuột vô bài 45 rồi đọc > :D
Trong đó 46 là của lolem < hihi >:p
Mà mình thấy chất lượng bài viết năm nay tốt hơn năm ngoai' , không biết các bạn thây sao :)

L

lan_phuong_000

bài mình không biết được vote bao nhiêu rồi nhỉ
hi vọng vào khán giả bình chọn nữa thôi :)

C

camnhungle19

Haizz.. toàn đi vận động :( làm mình cũng thèm.
Nhưng mà thôi :-j , đúng là mất tính khách quan thật. :|

@ chị Thủy: các mem bình chọn có ai đọc hết bài dự thi đâu :(

F

freakie_fuckie

eo
Ai lại vận động thế chớ...mất hết cả tính khách quan

Ngàn đời là thế, muốn người ta biết mình thì mình phải biết khoe :|
Hơn trăm bài, ít mem có đủ thời gian, đủ hứng thú mà đọc từ đầu đến cuối, đọc từ dưới lên trên, rồi đong lựa nghĩ suy, tìm ra ba bài hay nhất mà bỏ phiếu ;;)

Thế nên, nếu vì giữ tính khách quan mà không đến từng nhà mà vận động, cái box vote, số phiếu sẽ là bao nhiêu ;;) :|
Nếu không vận động, kể ra có lẽ cũng thiệt thòi cho mấy bạn tầm trang 30 39 ;;) :))

Nan giải lắm :| Thế nên đừng có ngồi đấy mà chỉ trích những đứa không vận động :-/
Tự đặt câu hỏi mà xem ;;) "không vận động sẽ tăng tính khách quan, sẽ tăng độ công bằng và chất lượng cuộc thi à"
mong các bác đừng có nhìn hoài về một phía :|
Một lần nữa, cảm ơn chân thành những bác đã dành thời gian đưa bài viết của mình đến tay các BGK thật sự, các mem trong diễn đàn.

@ bác cẩm nhung : cái gì cũng chỉ mang tính tương đối mà thôi 8-}

Em phắn ;;)

L

lan_phuong_000

Em nói thiệt chứ không có cái kiểu vận động thì sẽ có một phần mem học mãi không biết rằng đang có cuộc thi này đó ạ
bằng chưng sau khi em gửi lời mời vote một vài người hỏi em thế vote như thế nào
hay thanks chỗ nào
cuộc thi này tổ chức hồi nào vậy em
thiệt....

L

lan_phuong_000

hôm nay đã hết thời gian vote rồi sao chưa thấy ai khóa pic vote vậy nhỉ
thứ năm tuần này có kết quả rồi
hooig hop quá

Top Bottom