[Sinh học 8] suy luận về xung thần kinh do suy nghĩ tạo ra

H

heomoiucit

Ọc. Tình hình em vắng mấy ngày mà nhà mình thảo luận cái gì em chịu :-S.
Ai rảnh tóm tắt cho em nội dung với :((. Hôm nay đi bộ từ sáng đến chiều... mờ cả mắt >"<. Một phút nữa em lại tiếp tục hành trình 3 cây số :((

đang thảo luận về việc cái mấy trong đường link ở trang 11 em vào đấy xem bài báo là hiểu :D

H

hongnhung.97

Trong thời gian phục vụ tại thành phố Basra, Iraq vào năm 2007 anh bị mù sau tiếng nổ của một quả lựu đạn
~~> Mắt với tai cũng có liên quan :-?. Em phải kiếm thêm tài liệu về cái này mới được
Có những cái không tưởng thật :)). Cái vấn đề thần kinh này em không giỏi. À em cũng từng đọc 1 bài bên KNS: 1 con gà bị cắt đứt cổ những vẫn sống sót ;))

H

heomoiucit

~~> Mắt với tai cũng có liên quan :-?. Em phải kiếm thêm tài liệu về cái này mới được
Có những cái không tưởng thật :)). Cái vấn đề thần kinh này em không giỏi. À em cũng từng đọc 1 bài bên KNS: 1 con gà bị cắt đứt cổ những vẫn sống sót ;))

cái này em hiểu sai câu văn của người ta :)) là ổng bị mù do xát đạn bay vào mắt :))

thế các bác nghĩ sao về việc con người nhìn thấy màu (chỉ xét đến "tín hiệu" từ các tế bào mắt đến não) :-?

vậy ta nhân bik màu sắc do tín hiệu từ tế bào đến não hay là do não tưởng tượng ra (và chúng ta chỉ nhận hình ảnh như lời bác striss nói)

theo các bác một người mù do bị tổn thương ở mắt thì trên lý thuyết người đó có gọi là "mù" ko ? tức là não ko có khả năng phân tích tính hiệu "hình ảnh" :-?<< cái này chắc ai cũng trả lời dược :-?

các bác cho em hỏi cái này mà ko ai trả lời ak ? :eek:

Last edited by a moderator:
H

hongnhung.97

các bác cho em hỏi cái này mà ko ai trả lời ak ? :eek:

theo các bác một người mù do bị tổn thương ở mắt thì trên lý thuyết người đó có gọi là "mù" ko ? tức là não ko có khả năng phân tích tính hiệu "hình ảnh" << cái này chắc ai cũng trả lời dược ~~> Ý anh hỏi cái này là nhằm mục đích gì ah ;)). Em chưa thực sự hiểu được ý muốn của anh khi hỏi thế này ;))

H

heomoiucit

theo các bác một người mù do bị tổn thương ở mắt thì trên lý thuyết người đó có gọi là "mù" ko ? tức là não ko có khả năng phân tích tính hiệu "hình ảnh" << cái này chắc ai cũng trả lời dược ~~> Ý anh hỏi cái này là nhằm mục đích gì ah ;)). Em chưa thực sự hiểu được ý muốn của anh khi hỏi thế này ;))
à văn chương của anh nó lủn củn ấy mà ý của anh là khi một người mà mắt của người đó ko nhìn thấy đường cho bị chấn thương thì nếu người đó có một "con mắt khác" (cái để truyền tín hiệu lên các sợi thần kinh thị giác ấy) thì người đấy có nhìn thấy đường ko ;))

K

khackhiempk

Theo tôi hiểu thì mắt chỉ là cơ quan tiếp nhận hình ảnh, vì thế nếu thay thế mắt hỏng bằng mắt khác thì người đó vẫn có thể nhìn thấy ánh sáng (đây là trong trường hợp các dây thần kinh thị giác nối với mắt không bị tổn thương, nhưng trường hợp này rất ít xảy ra, vì nếu mắt đã bị tổn thương về mặt cơ học thì thường các thần kinh thị giác cũng sẽ tổn thương)

H

heomoiucit

Theo tôi hiểu thì mắt chỉ là cơ quan tiếp nhận hình ảnh, vì thế nếu thay thế mắt hỏng bằng mắt khác thì người đó vẫn có thể nhìn thấy ánh sáng (đây là trong trường hợp các dây thần kinh thị giác nối với mắt không bị tổn thương, nhưng trường hợp này rất ít xảy ra, vì nếu mắt đã bị tổn thương về mặt cơ học thì thường các thần kinh thị giác cũng sẽ tổn thương)

vậy bác có cho rằng nếu ta có một tín hiệu về hình ảnh tác động vào dây thần kinh trong não thì não sẽ phân tích hình ảnh và cho ta bik được tính hiệu đó là hình gì ko :D

và tại sao bác lại cho rằng trường hợp bị tổn thương cơ học thì dây thần kinh ko bị tổn thương là rất ít theo mình nhận thấy sợi thần kinh từ mắt đến não thì nằm ở đáy mắt và từ đấy kéo dài vòng vòng lên đến não vậy nếu tổn thương ở mắt thì các sợi thần kinh ở sau mắt sẽ bị ảnh hưởng thế nào khi một người bị mù do một cây kim dài 2mm đâm vào mắt :D

S

strikeeagles

Bác có muốn làm người mù để thử hok ;))...................Theo cái bác nói, 2mm, nó chọc phát vào đấy, có làm cho 1 thứ mỏng manh dễ vỡ như mắt bị biến dạng ko? Có, rõ ràng là có, thế biến dạng thì sao nữa, vị trí của DAY THÂN KINH nối vào mắt bị thay đổi, thì sao? Tín hiệu ko còn rõ nữa, đi đi lại lại thành mù. Câu trên của bác : Tuỳ theo tín hiệu đó thuộc dạng năng lượng gì. Điện, thì não bác có HIỂU ko, hay năng lượng đấy sẽ dùng để phá huỷ não bác? Ánh sáng, mù rồi sao biết, bức xạ: Nóng quá, Tử ngoại: Đen da, ung thư gì gì đấy =))..... Bác sẽ cảm nhận đc thôi, nếu não bác đủ giỏi và cơ quan cảm nhận của bác đủ tốt ;))

L

lan_phuong_000

Vậy bà con cho tui hỏi
tại sao có một vài trường hợp sau khi bị chấn thương sọ não
hậu hôn mê một số người lại bị mù trong thời gian ngắn

H

heomoiucit

Vậy bà con cho tui hỏi
tại sao có một vài trường hợp sau khi bị chấn thương sọ não
hậu hôn mê một số người lại bị mù trong thời gian ngắn

chấn thương sọ não tức là dây thần kinh của bác bị tổn thương và ở đây bác ko đề cập đến mắt nên có thể mắt vẫn còn sài được :D nên kết luận rằng "tín hiệu thì vẫn có nhưng đường truyền đã mất kết nối" =)) nên sau một thời gian ngắn các dây thần kinh bắc đầu điều chỉnh lại thế là mắt sáng :D

H

heomoiucit

Bác có muốn làm người mù để thử hok ;))...................Theo cái bác nói, 2mm, nó chọc phát vào đấy, có làm cho 1 thứ mỏng manh dễ vỡ như mắt bị biến dạng ko? Có, rõ ràng là có, thế biến dạng thì sao nữa, vị trí của DAY THÂN KINH nối vào mắt bị thay đổi, thì sao? Tín hiệu ko còn rõ nữa, đi đi lại lại thành mù. Câu trên của bác : Tuỳ theo tín hiệu đó thuộc dạng năng lượng gì. Điện, thì não bác có HIỂU ko, hay năng lượng đấy sẽ dùng để phá huỷ não bác? Ánh sáng, mù rồi sao biết, bức xạ: Nóng quá, Tử ngoại: Đen da, ung thư gì gì đấy =))..... Bác sẽ cảm nhận đc thôi, nếu não bác đủ giỏi và cơ quan cảm nhận của bác đủ tốt ;))

dĩ nhiên là tín hiệu như tế bào nón rùi =)) và theo anh nghĩ đó là 1 dạng xung điện :)) (ko trúng thì thui) :)) em bik là máy tính phân tích theo mã nhị phân còn não ta thì phải phân tích siêu hơn máy tính chứ :))

L

lan_phuong_000

=(( bà con tranh luận gay gắt thế :p
cho em hỏi thêm một câu nữa nhá :confused:
dây thần kinh rủi bị đứt có nối được kg ^^?
lí do? ^^ :cool:

L

lan_phuong_000

xếp nói cũng có lí
những chả lẽ ý học tiến bộ lắm rồi mà việc nối dây thần kinh cũng kg đc à
vậy có loài vật nào bị đứt dây thần kinh mà vẫn có thể tự nối bại kg
tất nhiên là bằng sự chỉ đạo của các bộ phận bên trong cơ thể

H

hongnhung.97

:-?. Thế giới - chúng ta chưa thực hiểu hết về nó. Những gì con người tìm hiểu được mới chỉ là cái hữu hạn trong cái vô hạn đó :x. ~~> Có thể có :D. Để rảnh tìm thông tin sau ah :">

K

khackhiempk

Theo như tôi biết thì các tế bào thần kinh không có khả năng sinh sản sau khi đã biệt hóa -> nếu như trong trường hợp các tế bào thần kinh bị tổn thương mà không được phục hồi thì có chuyện gì xảy ra nhỉ???
=> Tôi nghĩ các tb thần kinh vẫn có thể được tái tạo (chỉ một bộ phận chứ không phải toàn bộ)
http://vn.answers.yahoo.com/question/index?qid=20080918224420AAaK196

L

lan_phuong_000

nêu em không lầm thì một vài động vật có khả năng tái sinh cơ thể
ví như khi bị đứt mất đâu thì với phần mình nó sẽ phân chia tế bào tạo ra phần đầu cho mình

H

heomoiucit

nêu em không lầm thì một vài động vật có khả năng tái sinh cơ thể
ví như khi bị đứt mất đâu thì với phần mình nó sẽ phân chia tế bào tạo ra phần đầu cho mình

đúng rùi cụ thể là loài thủy tức nà cả con người cũng có khả năng tái tạo nhưng khả năng đó bị giới hạn do cơ thể đa bao quá nhìu ko tái tạo kịp (em bị đức tay vẫn lành lại đấy thui ) /:)

Theo như tôi biết thì các tế bào thần kinh không có khả năng sinh sản sau khi đã biệt hóa -> nếu như trong trường hợp các tế bào thần kinh bị tổn thương mà không được phục hồi thì có chuyện gì xảy ra nhỉ???
=> Tôi nghĩ các tb thần kinh vẫn có thể được tái tạo (chỉ một bộ phận chứ không phải toàn bộ)
http://vn.answers.yahoo.com/question/index?qid=20080918224420AAaK196

ko phải là bạn nghĩ đâu cái này là có cơ sở khoa học về noron thần kinh mà các tế bà noron ko thể tự nhân lên chúng chỉ có khả năng tái tạo lại phần cơ thể đã mất hay hư tổn ,.../:)

Last edited by a moderator:
H

heomoiucit

thêm vấn đề phân tích nữa đây

các bác cho biết cái này (xét về mặt lý thuyết đi cho dễ) có thể thực hiện được ko? và tại sao ?

id=mzebb

Top Bottom