[Sinh 12] cơ quan thoái hóa

K

khackhiempk

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cơ quan thoái hóa không còn chức năng gì nhưng vẫn được duy trì qua rất nhiều thế hệ. Từ thực tế này chúng ta có thể rút ra kết luận:
A, các gen quy định cơ quan thoái hóa không chịu tác động của CLTN.
B, các gen quy định cơ quan thoái hóa vẫn cần thiết cho sinh vật.
C, các gen quy định cơ quan thoái hóa được di truyền từ tổ tiên.
D, các gen quy định cơ quan thoái hóa là những gen trội.
~~Chú ý: cách đăt tiêu đề ~> đã sửa
~Thân~

Last edited by a moderator:
M

mars.pipi

câu B chắc chắn sai r`. cơ quan thoái hoá chẳng cần thiết j cả có cũng đc ko có cũng chẳng sao
câu D theo m` thì là đáp án sai
câu A lúc đầu cũng hơi phân vân vì 1 lần cô giáo nói cơ quan thoái hoá ko có lợi ko có hại nên ko bị CLTN đào thải nhưng ko có nghĩa là 1 chịu tác động của CLTN ( theo ý kiến chủ quan của m` đã là sv sống là phải chịu tác dụng của CLTN)
túm lại là câu C. :D

Last edited by a moderator:
K

khackhiempk

đáp án của đề cũng là C nhưng mà mình vẫn thấy đáp án A cũng đúng chứ. áp lực của CLTN thể hiện ở tốc độ biến đổi tần số alen và thành phần kiểu gen đúng không, mà cơ quan thoái hóa không bị đào thải tức là tần số alen quy định nó không biến đổi qua các thế hệ, vậy thì khẳng định nó không chịu tác động của CLTN là đúng chứ nhỉ. mong các cậu chỉ giúp cho mình với

M

mars.pipi

theo mình là cơ quan thoái hoá có chịu tác động của CLTN nhưng vì vô lợi vô hại nên KO BỊ CLTN ĐÀO THẢI.

K

khackhiempk

vậy theo cậu tác động của CLTN với cơ quan thoái hóa là gì, mình mới chỉ biết CLTN có 2 tác động với biến dị là tích lũy các biến dị có lợi, đào thải các biến dị có hại, còn ngay như với các đột biến trung tính thì theo (M.Kimura) cũng không bị CLTN tác động. cậu giải thích giúp mình được không

A

azuredragonzx

Theo mình đáp án vẫn là A. Rõ ràng các gen quy định cơ quan thoái hóa thường đi liền với các cơ quan khác hoạt động bình thường, trong điều kiện bình thường cơ quan thoái hóa ko gây ảnh hưởng đến quá trình phát triển của cơ thể nên không có đột biến phát sinh khiến cơ quan thoái hóa biến mất.

R

rongvangsonla

chắc chắn là ý c rùi. không phải la ý a đâu. cứ nói đến cơ quan thoái hoá thi nên nhớ điền đó chứng tỏ chúng co cung tổ tiên chung.

M

mars.pipi

CLTN tác động đến cơ quan thoái hóa theo hướng ngày càng mất dần chức năng và ngày càng tiêu giảm (chắc thế :"> )

K

khackhiempk

nên nhớ cơ quan thoái hóa tương ứng như các biến dị trung tính, không chịu tác dụng của CLTN, mà chỉ bị loại bỏ khỏi quần thể bới các yếu tố ngẫu nhiên

T

tsukushi493

đáp án của đề cũng là C nhưng mà mình vẫn thấy đáp án A cũng đúng chứ. áp lực của CLTN thể hiện ở tốc độ biến đổi tần số alen và thành phần kiểu gen đúng không, mà cơ quan thoái hóa không bị đào thải tức là tần số alen quy định nó không biến đổi qua các thế hệ, vậy thì khẳng định nó không chịu tác động của CLTN là đúng chứ nhỉ. mong các cậu chỉ giúp cho mình với

Cơ quan thoái hóa không bị đào thải bởi gen qui định nó vô hại hoặc thời gian tiến hóa

chưa đủ dài để các yếu tố ngẫu nhiên có thể đào thải nó , chứ k thể k chịu tác động của

CLTN (SV nào cũng đều chịu tác động của CLTN hết mà ). Cũng có thể nghĩ rằng, cơ quan

thoái hóa đã chịu tác dụng của CLTN rồi dẫn đến CB về tần số alen và thành pần KG dẫ
đến nó k biến đổi nữa.

H

hardyboywwe

để giải thích vấn đề về cơ quan thoái hóa,ta trình bày như sau:
-Cơ quan thoái hóa ko có chức năng gì nên ko được CLTN giữ lại.Chúng đc giữ lại ở các loài đơn giản là do đc thừa hưởng các gen ở loài tổ tiên
-Các gen quy định cơ quan thoái hóa ko bị CLTN đào thải vì ko gây hại gì cho sinh vật.Những gen này có thể bị loại bỏ khỏi quần thể bởi các yếu tố ngẫu nhiên vì có thể thời gian tiến hóa còn chưa đủ dài để các yếu tố ngẫu nhiên loại bỏ các gen này
---->dựa vào những điều trên,ta thấy đáp án C là đúng nhất(2 ý trên đc tổng hợp từ SGK sinh học 12)

N

nhok_kon_94

mih ngĩ là câu C
Vì cơ quan thoái hóa có cùng nguồn gốc nên đc di truyền từ tổ tiên

Top Bottom