đề lý 8 học kì của mình nè

N

namconlonton_top

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

II, phần tự luận

câu 1:(2 đ) a. hãy kể tên các loại lực ma sát? mỗi loại lấy vd
b. lực ma sát có lợi hay có hại? lấy ví dụ minh họa

câu 2: (2đ) vào lúc 7h sáng, 1 người đi xe máy suất phát từ A vs vận tốc 40km/h đến B lúc 9h30' và nghỉ ở đây 15'. sau đó người này tiếp tục đi đến C vs vận tốc 50km/h và dến C lúc 11h trưa.
a. tìm độ dài AB, BC, AC
b. tìm vận tốc trung bình

câu 3: (3đ) 1 khối gỗ có thể tích 0.00015m3 và có dgỗ = 4000N/m3 đc thả vào 1 chậu nc'. cho dnc=10000N/m3
a. khối gỗ nổi - chìm?
b. tìm trọng lượng của khối gỗ? lực đẩy Ac lên khối gỗ?
c. tính thể tích phần chìm trong nước của khối gỗ?
d. cho khối gỗ có kích thước (6cm x 5cm x 5cm). tìm áp lực của nước lên mặt dưới của khối gỗ. biết mặt lớn nhất của vật nằm dưới
e. nếu treo khối gỗ vào lực kế và thả vật vào chậu nước thì số chỉ của lực kế là bao nhiêu? vì sao?



các bạn làm xem thế nào nhé
[giải cho mình vs] tks@};-
 
T

thongoc_97977

CÂU 2:
a)[tex]AB= 2h30.40=100km[/tex]
[tex]BC=2h15.50=112,5km[/tex]
[tex]CD=2h45.50=137,5km[/tex]
b) Vận tốc trung bình là:
[tex]\frac{S_{1}+S_{2}+S_{3}}{t_{1+}t_{2+}t_{3}}=350.\frac{15}{2}=2625km/h[/tex]

câu3:
a) gỗ nổi( 4000<10000)
b) [tex]P=d.V=4000.0,00015=0,6N[/tex]
c) Khối gỗ nổi trên mặt nước nên trọng lượng bằng lực đẩy: FA=P
[tex]d.V_{c}=dv.V \rightarrow V_{c}=\frac{dv.V}{d}=0,00006 m3[/tex]
[/tex]
d) F=P.S=0,6.150=90N

P/S: câu lực đẩy Ac lên khối gỗ là sao bạn?
có phải bạn nói đến lực đẩy FA k?
 
P

pety_ngu

câu 1:(2 đ) a. hãy kể tên các loại lực ma sát? mỗi loại lấy vd
ma sát trượt , ma sát lăn , ma sát nghỉ
Vd sgk em có thể tham khảo
b. lực ma sát có lợi hay có hại? lấy ví dụ minh họa
ma sát có thể có lợi hoặc có hại

phanh xe đạp
có lợi làm giảm tốc độ của xe khi cần thiết
có hại vì ăn mòn phanh xe
câu 2: (2đ) vào lúc 7h sáng, 1 người đi xe máy suất phát từ A vs vận tốc 40km/h đến B lúc 9h30' và nghỉ ở đây 15'. sau đó người này tiếp tục đi đến C vs vận tốc 50km/h và dến C lúc 11h trưa.
a. tìm độ dài AB, BC, AC

[TEX]S_{AB}=v_1*t_1=40*(9,5-7)=100km[/TEX]
[TEX]S_{BC}=v_2*t_2=50*(11-9,5-0,25)=62,5h[/TEX]
[TEX]S_{AC}100+62,5=162,5km[/TEX]
b. tìm vận tốc trung bình
[TEX]v=\frac{S_AC}{t}=\frac{162,5}{2,5+1,25}\approx43km/h[/TEX]

câu 3: (3đ) 1 khối gỗ có thể tích 0.00015m3 và có dgỗ = 4000N/m3 đc thả vào 1 chậu nc'. cho dnc=10000N/m3
a. khối gỗ nổi - chìm?

ta có [TEX]d_g<d_n[/TEX]\Rightarrowvật nổi
b. tìm trọng lượng của khối gỗ? lực đẩy Ac lên khối gỗ?
[TEX]P=d_g*V=4000*1,5*10^{-4}=0,6N[/TEX]

Vì khối gỗ đứng yên trên mặt nước nên [TEX]P=F_a=0,6N[/TEX]
c. tính thể tích phần chìm trong nước của khối gỗ?
[TEX]V_c=\frac{F_a}{d_n}=\frac{0,6}{10000}=6*10^{-5}m^3[/TEX]
 
Last edited by a moderator:
M

minh_minh1996

câu 12 đ) a. hãy kể tên các loại lực ma sát? mỗi loại lấy vd
b. lực ma sát có lợi hay có hại? lấy ví dụ minh họa

câu 2: (2đ) vào lúc 7h sáng, 1 người đi xe máy suất phát từ A vs vận tốc 40km/h đến B lúc 9h30' và nghỉ ở đây 15'. sau đó người này tiếp tục đi đến C vs vận tốc 50km/h và dến C lúc 11h trưa.
a. tìm độ dài AB, BC, AC
b. tìm vận tốc trung bình

câu 3: (3đ) 1 khối gỗ có thể tích 0.00015m3 và có dgỗ = 4000N/m3 đc thả vào 1 chậu nc'. cho dnc=10000N/m3
a. khối gỗ nổi - chìm?
b. tìm trọng lượng của khối gỗ? lực đẩy Ac lên khối gỗ?
c. tính thể tích phần chìm trong nước của khối gỗ?
d. cho khối gỗ có kích thước (6cm x 5cm x 5cm). tìm áp lực của nước lên mặt dưới của khối gỗ. biết mặt lớn nhất của vật nằm dưới
e. nếu treo khối gỗ vào lực kế và thả vật vào chậu nước thì số chỉ của lực kế là bao nhiêu? vì sao?
Bài làm
Câu 1 :a Có 3 loại ma sát
+ Ma sát lăn
vd : khi chúng ta đá quả bóng ở trên sân quả bóng lăn chậm dùi dừng lại
+ Ma sát trượt
vd : Khi bánh xe ô tô đang đi thì chúng ta bóp phanh thì bánh xe sẽ chuyển động chậm lại
+ Ma sát nghỉ
vd: Khi chúng ta kéo hay đẩy một vật nào đó theo phương nằm ngang nếu nó không chuyển đọng thì xuất hiện lực ma sát nghỉ
câu 2: (2đ) vào lúc 7h sáng, 1 người đi xe máy suất phát từ A vs vận tốc 40km/h đến B lúc 9h30' và nghỉ ở đây 15'. sau đó người này tiếp tục đi đến C vs vận tốc 50km/h và dến C lúc 11h trưa.
a. tìm độ dài AB, BC, AC
b. tìm vận tốc trung bình
Bài làm
Đổi [TEX]15 ''=\frac{1}{4}[/TEX]
[TEX]9h30'= 9,5h[/TEX]
THời gian Đi quãng đường AB là:
t_1=9,50-7=2,5h
Quãng đường AB dài số KM là :
[TEX]S_1=V_1*t_1=40*2,50=100km [/TEX]
Thời gian đi hết quãng đường BC là :
[TEX]t_2=11-9,50-\frac{1}{4}=1,25h[/TEX]
Quãng đường BC daì số km là :
[TEX]S_2=V_2*t_2=50*1,25=62,5 km[/TEX]
Thời gian đi hết quãng đường AC là
[TEX]t_3=t_2+t_1=2,50+ 1,25=3,75h[/TEX]
Quãng đường AC dài số km là :
[TEX]S_3=S_1+S_2=100+ 62,5=162,5[/TEX]
b Vận tốc trung bình trên cả ba quãng đuờng là :
[TEX]V_tb=\frac{S_1+S_2+S_3}{t_1+t_2+t_3}=\frac{100+62,5+162,5}{3,75+2,5+1,25}=32,5km/h[/TEX]
 
Last edited by a moderator:
P

pety_ngu

Bài làm
Đổi [TEX]15 ''=\frac{1}{4}[/TEX]
[TEX]9h30'= 9,30h[/TEX]
THời gian Đi quãng đường AB là:
t_1=9,30-7=2,30h
Quãng đường AB dài số KM là :
[TEX]S_1=V_1*t_1=40*2,30=92km [/TEX]
Thời gian đi hết quãng đường BC là :
[TEX]t_2=11-9,30-\frac{1}{4}=1,45h[/TEX]
Quãng đường BC daì số km là :
[TEX]S_2=V_2*t_2=50*1,45=72,5 km[/TEX]
Thời gian đi hết quãng đường AC là
[TEX]t_3=t_2+t_1=2,30+ 1,45=3,75h[/TEX]
Quãng đường AC dài số km là :
[TEX]S_3=S_1+S_2=164.5km[/TEX]
b Vận tốc trung bình trên cả ba quãng đuờng là :
[TEX]V_tb=\frac{S_1+S_2+S_3}{t_1+t_2+t_3}=\frac{92+72,5+164,5}{3,75+1,45+2,30}=43,87km/h[/TEX][/QUOTE]

@ minh em sai một cách cơ bản về đổi thời gian
vd nhé 9h30' =9,5 h
30'=0,5 h
em nên chú ý
 
N

namconlonton_top

câu 1:(2 đ) a. hãy kể tên các loại lực ma sát? mỗi loại lấy vd
ma sát trượt , ma sát lăn , ma sát nghỉ
Vd sgk em có thể tham khảo
b. lực ma sát có lợi hay có hại? lấy ví dụ minh họa
ma sát có thể có lợi hoặc có hại

phanh xe đạp
có lợi làm giảm tốc độ của xe khi cần thiết
có hại vì ăn mòn phanh xe
câu 2: (2đ) vào lúc 7h sáng, 1 người đi xe máy suất phát từ A vs vận tốc 40km/h đến B lúc 9h30' và nghỉ ở đây 15'. sau đó người này tiếp tục đi đến C vs vận tốc 50km/h và dến C lúc 11h trưa.
a. tìm độ dài AB, BC, AC

[TEX]S_{AB}=v_1*t_1=40*(9,5-7)=100km[/TEX]
[TEX]S_{BC}=v_2*t_2=50*(11-9,5-0,25)=62,5h[/TEX]
[TEX]S_{AC}100+62,5=162,5km[/TEX]
b. tìm vận tốc trung bình
[TEX]v=\frac{S_AC}{t}=\frac{162,5}{2,5+1,25}\approx43km/h[/TEX]

câu 3: (3đ) 1 khối gỗ có thể tích 0.00015m3 và có dgỗ = 4000N/m3 đc thả vào 1 chậu nc'. cho dnc=10000N/m3
a. khối gỗ nổi - chìm?

ta có [TEX]d_g<d_n[/TEX]\Rightarrowvật nổi
b. tìm trọng lượng của khối gỗ? lực đẩy Ac lên khối gỗ?
[TEX]P=d_g*V=4000*1,5*10^{-4}=0,6N[/TEX]

Vì khối gỗ đứng yên trên mặt nước nên [TEX]P=F_a=0,6N[/TEX]
c. tính thể tích phần chìm trong nước của khối gỗ?
[TEX]V_c=\frac{F_a}{d_n}=\frac{0,6}{10000}=6*10^{-5}m^3[/TEX]
câu d, và e, đâu
em ko biết làm câu d:D:D:D:D:D:D:D:D:D
 
B

beconvaolop

câu 1:(2 đ) a. hãy kể tên các loại lực ma sát? mỗi loại lấy vd
ma sát trượt , ma sát lăn , ma sát nghỉ
Vd sgk em có thể tham khảo
b. lực ma sát có lợi hay có hại? lấy ví dụ minh họa
ma sát có thể có lợi hoặc có hại

phanh xe đạp
có lợi làm giảm tốc độ của xe khi cần thiết
có hại vì ăn mòn phanh xe
câu 2: (2đ) vào lúc 7h sáng, 1 người đi xe máy suất phát từ A vs vận tốc 40km/h đến B lúc 9h30' và nghỉ ở đây 15'. sau đó người này tiếp tục đi đến C vs vận tốc 50km/h và dến C lúc 11h trưa.
a. tìm độ dài AB, BC, AC

[TEX]S_{AB}=v_1*t_1=40*(9,5-7)=100km[/TEX]
[TEX]S_{BC}=v_2*t_2=50*(11-9,5-0,25)=62,5h[/TEX]
[TEX]S_{AC}100+62,5=162,5km[/TEX]
b. tìm vận tốc trung bình
[TEX]v=\frac{S_AC}{t}=\frac{162,5}{2,5+1,25}\approx43km/h[/TEX]

câu 3: (3đ) 1 khối gỗ có thể tích 0.00015m3 và có dgỗ = 4000N/m3 đc thả vào 1 chậu nc'. cho dnc=10000N/m3
a. khối gỗ nổi - chìm?

ta có [TEX]d_g<d_n[/TEX]\Rightarrowvật nổi
b. tìm trọng lượng của khối gỗ? lực đẩy Ac lên khối gỗ?
[TEX]P=d_g*V=4000*1,5*10^{-4}=0,6N[/TEX]

Vì khối gỗ đứng yên trên mặt nước nên [TEX]P=F_a=0,6N[/TEX]
c. tính thể tích phần chìm trong nước của khối gỗ?
[TEX]V_c=\frac{F_a}{d_n}=\frac{0,6}{10000}=6*10^{-5}m^3[/TEX]
ủa sao Vtb=s/t mà chị ko tính cả thời gian nghỉ vậy?Nếu tính cả thời gian nghỉ là 162,5/(2,75+1,25)=162,5/4=40,625km/h
Giải thích giúp em với?
 
Top Bottom