Văn Các đề thi Tuyển sinh vào lớp 10 THPT mới trên hocmai.vn

T

tonghia

[Chú ý] Văn tuyển sinh 10 ^^

phân tích khổ 3 của bài thơ Viếng Lăng Bác
Bác nằm trong gíâc ngủ bình yên
Giữa một vầng trăng sáng dịu hiền
Vẫn biết trời xanh là mãi mãi
Mà sao nghe nhói ở trong tim!​
Viết không quá 40 dòng trang giấy thi

T

thuyljnh

eo ơi sao ng` ta lại cho phân tích đoạn này nhỉ thong thường là phân tích đoạn hình ảnh mặt trời ỷ rất hay chứ
Vs đoạn này tơ k giỏi phân tích lắm nhưng bạn để y' đến câu thơ " bác nằm trong giấc ngủ bình yên " t/g ko muốn nhắc đến sự thật đau xót là bác đã ra đi mãi mãi dùng cảnh nói ẩn dụ để giảm bớt nỗi đau và hình ảnh vầng trăng ....
Cố lên nào !

S

seagirl_41119

Khổ thơ thứ ba là lúc nhà thơ đã bước vào trong Lăng. Hình ảnh Bác hiện lên thật đẹp như huyền thoại: "Bác nằm trong giấc ngủ bình yên/Giữa một vầng trăng sáng dịu hiền". Vầng trăng chính là vầng sáng ánh đèn, nhưng cũng là vầng trăng tình cảm dân tộc dành cho Bác. Vầng trănh đã nhiều lần xuất hiện trong thơ của Bác như 1 ng bn tri kỉ, và giờ đây, khi Bác nằm ngủ , vầng trăng vẫn ở bên Bác. Hình ảnh vầng trăng tạo cho không khí thêm êm ái và trang nghiêm, Giấc ngủ của Bác trở nên thật yên bình. Hàng tre, mặt trời và vầng trăng là những biểu tượng giàu tính khái quát có sức gọi lớn lao. Cao trào của cảm xúc được dồn nén từ thăm thẳm: "Dẫu biết trời xanh là mãi mãi" đến trào lên nức nở: "Mà sao nghe nhói ở trong tim", chỉ một từ nhói thôi mà tim ta bỗng thắt lại.Đây chính là nỗi đau của tác giả cũng như dân tộc VN khi Bác ra đi. Trời xanh- chính là Bác, sẽ mãi tồn tại trong trái tim, tâm khảm của con ng VN nhưng ko thể fủ nhận giấc ngủ ngàn thu của Bác, vì thế, mỗik hi nghĩ đến là trai tim ng VN lại nhói lên

N

nnnphong

còn mình thì tuy ko giỏi văn nhưng mình phân tích ý này bạn xem đúng ko há? câu thơ:vẫn biết trời xanh là mãi mãi.
mà sao nghe nhói ỏ trong tim. như thế này... tác giả tuy đã sống trong bầu trời hoà bình rùi mà vẫn ko sao quên dc công ơn to lớn của Bác nên.....nghe nhói ở trong tim zậy thui.

M

maianh_coi

theo tớ thì phân týk nkư tkế này
câu 1 tác giả đã sử dụng nói giảm nói tránh để giảm bớt sự đau xót cho người đọc .Hơn nữa nói như vậy tác giả muốn nhấn mạnh " Bác kô chết " trong tim mỗi người tkì Bác kô ckết ckỷ ngủ 1 giấc vĩnh hằng .Câu 2 hình ảnh vầng trăng đã xuất hiện nhiều trong thơ của Bác khi thì ở vùng Tây Bắc khi thì ở nhà tù của Tưởng Gíơi Thạch... đều có trăng bầu bạn trăng là tri kỉ của Bác nên khi Bác đy vào giấc ngủ thì vẫn có trăng bên cạnh .Hai câu cuối là một sự thật hiển nhiên trời vẫn xanh mãi nhưg vẫn đau trong tim, ý tác giả muốn nói sống chết của con người là tuần hoàn đã theo quy luật nkưg vẫn cảm thấy đau nhói trong tim thể hiện niềm tiếc thương vô hạn của con dân Việt Nam đối với Bác . Cả khổ thơ vừa thể hiện niềm thương xót của người con đối với vị cha già vừa nhấn mạnh mỗi người dân Việt Nam sẽ " đời đời nhớ ơn Bác "...
Mình viết theo ý hiểu là chủ yếu khi đưa vào bài văn bạn nên dùng ngôn ngữ chau chuốt hơn để viết , n~ chỗ ... bạn nên lấy dẫn chứng cho bài văn chặt chẽ và sinh độg hơn :)

B

betot00

Tham khảo nhé ( Sưu tầm ) :

Vào lăng viếng Bác, trong lòng nhà thơ nhói lên nỗi đau và niềm tiếc thương vô hạn vì mất mát, dù bản thân nhà thơ cũng như bao thế hệ vẫn cảm nhận là Bác ko hề mất mà chỉ "nằm trong giấc ngủ bình yên" sau 1 chặng đường 79 năm chưa hề nghỉ ngơi.

"Bác nằm trong...
....trong tim".​

Giấc ngủ của Bác bình yên giữa 1 vúng ánh sáng nhè nhẹ "diẹu hiền" như 1 "vầng trăng". Con người tha thiết yêu trăng như vậy, thế mà chưa bao h đc bình yên ngắm trăng. Và bây h thì con người ấy cũng đã đc yên nghỉ cùng người bạn tri kỉ này.

Nhưng sự thật vẫn là sự thật (the truth is always the only one:70. Bác mất thật rồi! Cảm xúc VP dâng trào và bật thành lời.

"Vẫn biết trời xanh là mãi mãi....
...trong tim"​

Ở đây có sự hòa quyện giữa 2 cảm xúc: cảm xúc về sự bất tử, trường tồn cuả Bác, cảm xúc về nỗi đau nhớ Bác khôn nguôi". Bác mãi mãi là "trời xanh" bất diệt, vĩnh viễn ở trên đầu và ở trong tâm tưởng mỗi người, với non sông đất nước. Nhưng Bác mất thật rồi, Bác ko còn trên cõi đời này nữa. Cái thiếu vắng ấy lấy gì bù đắp được? Một từ "nhói" vút cao lên nói hộ ta bao nĩô đau đớn, xót xa. Đó là niềm rung cảm rất chân thật của bất kỳ con người VN nào vào lăng viếng Bác.

Chúc may mắn!!:)>-:)>-

Last edited by a moderator:
T

tuvum293

Mấy bác làm sao chứ , em la` dân mới , mai thi rồi .. cac bô lão có lời khuyên nào hôk chỉ giáo cho em cái ..... ( uj ja .,, ngứa hết cả đầu ..) mà xem ra hơi bị khó !!!b-(

C

cobeiuvan

Ôn tập kĩ, mà văn chắc ôn hết á:(
hơi dài, ráng mà nuốt hết
nói chung là bình tĩnh, đừng có mà ngậm đầu bút nhá:D

T

tuvum293

ngậm bút thì không đến nỗi , nhưng mà có điều vào phòng thi dễ quên lém.. chắc phải ngủ sớm thôi ah` ... NHỮNG AI SẮP THI THÌ CỐ GẮNG NGỦ SỚM NHÉ ( kinh nghiệm đo' ) ... ah` mà dù sao cũng thank "cobeiuvan" nhiu`:)>- Wjner...keke

B

banhdaukute

1.+từ được dùng theo nghĩa gốc:miệng, tay, chân.
+từ được dùng theo nghĩa chuyển: vai.
+Trường từ vựng chỉ trang phục: áo, quần, giày.
+Trường từ vựng chỉ bộ phận cơ thể người: vai, miệng, chân, tay.
2. Hoàn cảnh sáng tác của truyện ngắn"làng"của Kim Lân: truyện ngắn làng đc sáng tác trong thời kì đầu của cuộc kháng chiến chống pháp lần đầu trên tạp chí văn ngệ năm 1948
3. Tình huống đặc sắc la`: Sự đau buồn của ông 2 khi nge tin làng mình theo giặc và ông vừa mừng vừa vui khi nge tin làng của ông theo giặc đã đc cãi chính.
4. Tác giã xây dựng tình huống ấy đễ: chứng tõ lòng trung thành của ông hai với cụ hồ, với cách mạng, với quê hương.
5. câu này dài lắm tui hok post lên đc bà kon vui lòng thông cãm nều post cũng phãi nữa tiếng mới viết xong.

C

cobeiuvan

ngậm bút thì không đến nỗi , nhưng mà có điều vào phòng thi dễ quên lém.. chắc phải ngủ sớm thôi ah` ... NHỮNG AI SẮP THI THÌ CỐ GẮNG NGỦ SỚM NHÉ ( kinh nghiệm đo' ) ... ah` mà dù sao cũng thank "cobeiuvan" nhiu`:)>- Wjner...keke

:D cảnh báo bạn có gặp bài khó cũng đừng ngậm bút vì sợ hỏng bút thôi á:D
Chúc bạn và mọi ng` thi thật tốt:D

T

tuvum293

uk ... mong là vậy ...( Nam mô a di đà phật cho con thi trót lọt không thì ...ứ...ừ... ư... luôn đó ) ok men ... nói chung là theo bạn thi văn thì yếu tố quan trọng chắc có lẽ là bĩnh tĩnh và thoải mái nhi? .. thôi .. lướt nãy jờ rồi mà chưa ngủ ... mỏi mắt we' ! oa..oa..0a !!!/:)

C

cobeiuvan

Nghĩ gì viết nấy, chắt lọc ngôn từ sao cho đẹp nhất,
tàm tạm thế cũg đc khoảng 7, 8 điểm
hok cần phải vắt óc nghĩ từ độc đáo chi cho đau đầu
nhưng nếu đc thì càng tốt
thoải mái tâm lí thì viết văn ra ào ào:D

P

pe_nobita

1.1 từ used theo nghiã gốc là: tay, chân, miệng
nghĩa chuyển là: vai
1.2 trtv trang phục: áo, quần, mảnh vá, giày, vai (áo)
trtv bộ phận cơ thể người: tay, chân, miệng, vai
Đây là đề của Đồng Nai.
câu 1 mình làm jậy đó hok bit có đúng kô nữa. còn 2 câu kia mấy bn tự làm nha************************************************.................
bài 1.2 này có xét đến yếu tố văn cảnh nữa mà bạn, mình nghĩ là từ "vai" nằm trong ttv trang phục (nghĩ thôi)
Mình cũng sắp thi rồi, nhưng văn võ chả biết ôn cái gì h, anh văn thì chả bao h ôn, thi có gì trong đầu thì làm thôi, chán..............

H

huynh_phuc

uhm thanks!
mìh cũng làm như vậy nhưng cứ phân vân kô bík đúng hay sai.
mà chắc là đúng rùi đoá************************************************.......

P

p3s0ck_kut3_9x

bài 1.2 này có xét đến yếu tố văn cảnh nữa mà bạn, mình nghĩ là từ "vai" nằm trong ttv trang phục (nghĩ thôi)
Mình cũng sắp thi rồi, nhưng văn võ chả biết ôn cái gì h, anh văn thì chả bao h ôn, thi có gì trong đầu thì làm thôi, chán..............
tại sao trong trường từ vựng QA lại có từ "vai" ? vai chẳng có liên quan j đến quần áo cả? liên quan đến bộ phận cơ thể người thì đúng đấy.^^

Top Bottom