Văn Các đề thi Tuyển sinh vào lớp 10 THPT mới trên hocmai.vn

Trần Thị Quế Anh

Học sinh mới
Thành viên
29 Tháng năm 2017
8
6
6
21
Bác nằm trong gíâc ngủ bình yên
Giữa một vầng trăng sáng dịu hiền
Vẫn biết trời xanh là mãi mãi
Mà sao nghe nhói ở trong tim!
Hồ chí minh vị cha già của dân tộc đã có rất nhiều nhà thơ nhà văn viết thật hay về bác để bày tỏ lòng thành kính biết ơn.và viễn phương cũng là một trong số đó.Ông đã thể hiện niềm kính yêu lomhg biết ơn qua bài thơ Viếng lăng Bác. Bài thơ là lòng thành kính sâu sâu sắc niềm xúc động trào dâng khi nhà thơ vào lăng viếng Bác. Tiêu biểu nhất là khổ thơ thứ 3:
Bác nằm trong gíâc ngủ bình yên​

Mà sao nghe nhói ở trong tim!
Bài thơ được sáng tác năm 1976 khi cuộc kháng chiến chống Mỹ kết thúc đất nước thống nhất lăng chủ tịch Hồ Chí Minh hoàn thành. Tác giả là người con Miền Nam ra thăm lăng Bác. mạch cảm xúc đi theo trình tự vào lăng viếng bác khi trở về tạo nên một bố cục hợp lý.
Mở đầu bài thơ là cảm xúc của tác giả trước lăng Bác và sự tôn kính khi ở lăng viếng Bác.Câu đầu tiên của bài thơ ngắn gọn như một lời thông báo "con ở Miền Nam ra thăm lăng Bác"đã gợi ra tâm trạng xúc động của một người chiến trường Miền nam sau bao nhiêu năm mong mỏi.
khổ thơ thứ ba là cảm xúc của tác giả khi ở trong lăng viếng bác:

Bác nằm trong gíâc ngủ bình yên​

Mà sao nghe nhói ở trong tim
Niềm biết ơn thành kính đã chuyển thành niềm xúc động nghẹn ngào khi tác giả thấy Bác :
"Bác nằm trong giấc ngủ bình yên
Giữa một vầng trăng sáng dịu hiền"
ánh sáng dịu nhẹ trong lăng đã gợi sự liên tưởng thú vị là "ánh trăng". Với hình ảnh vầng trăng tác giả đã gợi ra nhiều câu thơ về Bác .bác yêu trăng và thơ bác luôn tràn đầy ánh trăng .và giờ đây ,vầng trăng mà Bác yêu mến lại đến bên Bác trong giác ngủ ngàm thu​

• Like
Reactions: NDLinhh
Top Bottom