Văn 6 Ý nghĩa của kết thúc có hậu trong Thạch Sanh

DŨNG VƯƠNG

Banned
Banned
21 Tháng chín 2017
39
4
6
17
Hà Nội

Narumi04

Học sinh gương mẫu
Thành viên
23 Tháng tư 2017
1,595
2,069
394
20
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
chứng tỏ rằng truyện Thạch Sanh có một kết thúc có hậu như các truyện cổ tích khác. Nêu ý nghĩa của cách kết thúc này?
Truyện Thạch Sanh cũng là một cái kết có hậu vì:
- Lí Thông (vai xấu) bị tiêu diệt, chính nghĩa (Thạch Sach) chiến thắng và sống hạnh phúc cùng công chúa.
- Một kết thúc đẹp là một kết thúc công bằng cho xã hội, kẻ xấu bị tiêu diệt, kẻ tốt sống hạnh phúc, Thạch Sanh cũng như thế.

Ý nghĩa:
Thạch Sanh cưới được công chúa còn Lý Thông biến thành bọ hung. Nếu đọc nhiều chuyện cổ tích ta luôn thấy kết thúc câu chuyện luôn là “ Người ở hiền thì gặp lành còn kẻ ác bị trừng phạt”. Đó cũng là niềm tin và mong ước của con người về xã hội công bằng, phát triển.

hoangthianhthu1710

Ngày hè của em
Thành viên
22 Tháng sáu 2017
1,583
5,096
629
Nghệ An
THPT Bắc Yên Thành
chứng tỏ rằng truyện Thạch Sanh có một kết thúc có hậu như các truyện cổ tích khác. Nêu ý nghĩa của cách kết thúc này?
Trong phần kết thúc truyện, mẹ con Lí Thông phải chết, còn Thạch Sanh được kết hôn cùng công chúa và lên ngôi vua. Qua cách kết thúc này, nhân dân ta đã thể hiện khát vọng về một cuộc sống công bằng (ở hiền gặp lành, ở ác gặp ác), những người hiền lành, tốt bụng, đấu tranh vì chính nghĩa sẽ được sung sướng, hạnh phúc; những kẻ ác tất yếu sẽ bị trừng trị.
Đây là kết thúc phổ biến trong các câu chuyện cổ tích Việt Nam: Sọ Dừa, Cây tre trăm đốt, Tấm Cám, Cây khế... Phần thưởng của các nhân vật có thể là lấy công chúc, lên ngôi vua hoặc được hưởng một cuộc sống giàu sang, sung túc
Nguồn : gg

• Like
Reactions: KHANHHOA1808

quyettoan0123

Học sinh
Thành viên
12 Tháng ba 2018
44
18
21
18
Thanh Hóa
thcs hà lai
vì tên lí thông và mẹ hắn ( người xấu ) bị tiêu diệt và thạch sanh (người tốt) đã được sống hạnh phúc bên cạnh công chúa

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
cảm nghĩ về em bé trong truyện EM BÉ THÔNG MINH ?!
^-^ ^.^ :) $.$
Bài làm:
Trong các truyện cổ tích đã học, em thích nhất là truyện "Em bé thông minh" . Nhờ trí thông minh, tài ứng đối, em bé đã trải qua các câu đố oái oăm của viên quan, vua và sứ thần nước láng giềng và trở thành trạng nguyên, Em bé tượng trưng cho trí không dân gian. Sự thông minh của em bé không phải la những kiến thức trong sách vở mà trí khôn và kinh nghiệm được tìm thấy trong đời sống lao động. Nhân tài là trụ cột của đất nước, câu chuyện đã khẳng định điều đó. Em bé thông minh đã trở thành nhân vật lí tưởng cho biết bao trẻ em Việt Nam.
Chúc bạn học tốt ^^

Only Normal

Bá tước Halloween|Cựu TMod Toán
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
5 Tháng hai 2020
2,685
4,770
506
Hà Nội
THCS Quang Minh
Nhận xét của mình :
Nhờ trí thông minh, tài ứng đối , em bé đã trải qua các câu đố oái oăm của viên quan, vua và sứ thần nước láng giềng và trở thành trạng nguyên
Theo mình nên thay từ in đậm là " tài ứng xử " hoặc " tài đối ứng"
Nhờ trí thông minh, tài ứng đối, em bé đã trải qua các câu đố oái oăm của viên quan, vua và sứ thần nước láng giềng và trở thành trạng nguyên, Em bé tượng trưng cho trí không dân gian.
Sao sau dấu phẩy lại viết hoa vậy ?
... tượng trưng cho trí không dân gian
"trí không dân gian" → "trí khôn dân gian
Bài làm:
Trong các truyện cổ tích đã học, em thích nhất là truyện "Em bé thông minh" . Nhờ trí thông minh, tài ứng đối, em bé đã trải qua các câu đố oái oăm của viên quan, vua và sứ thần nước láng giềng và trở thành trạng nguyên, Em bé tượng trưng cho trí không dân gian. Sự thông minh của em bé không phải la những kiến thức trong sách vở mà trí khôn và kinh nghiệm được tìm thấy trong đời sống lao động. Nhân tài là trụ cột của đất nước, câu chuyện đã khẳng định điều đó. Em bé thông minh đã trở thành nhân vật lí tưởng cho biết bao trẻ em Việt Nam.
Chúc bạn học tốt ^^
Theo mình nên viết một đoạn văn từ 8 → 10 câu sẽ là hợp lý nhất ( cô mình dạy )
Bạn cần viết đúng chính tả nhiều hơn .

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Gâu Đần
Top Bottom