Ý kiến và suy nghĩ về phim Việt.

B

bupbe_dautay

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thực ra về vấn đề này, box chúng ta đã bàn khá nhiều rồi. Nhưng lần này, để khách quan hơn, đề nghị các mem góp ý và nêu những nhận xét về ưu điểm cg~ như khuyết điểm của phim Việt.

Theo ý kiên cá nhân, tớ thấy khá thất vọng về phim Việt, VD điển hình như phim Ngôi nhà hạnh phúc phiên bản Việt.
Bộ phim này mới đầu tuy khá lôi cuốn ng` xem vì ng` ta muốn xem phiên bản Việt khác Hàn ở chỗ nào? Hay như thế nào?
Về ưu điểm, tớ thấy khá thích ở ngôi nhà, cảnh quay đẹp, mấy bài hát trong phim hay, có vài đoạn các nhân vật diễn rất đạt, vd khj Minh Hằng khóc...
Nhưng còn khuyết điểm? Tuy ko phải đạo diễn để có con mắt khách quan về casting diễn viên, nhưng bản thân tớ cg~ những lúc chạy khắp nơi để hỏi bạn bè...rằng: '' NV chính như Minh Hằng, Lam Trừờng có hợp ko?'', để rồi đc nhận 1 câu trả lời:'' chẳng hợp tẹo nào cả'', hỏi thêm thì lại nói bên Hàn, nv Đình Phong cao ráo, đẹp zaj nhưng Lam Truờng lại thấp thấp, khi đi vs Minh Hằng, hình như còn thấp hơn( sorry các fan Lam Tr`:(), khi quay cận cảnh mặt Minh Hằng hay Luơng Mạnh Hải đều ko đẹp, lại còn cái câu rất củ chuối:'' Cố lên! Cố lên'' mà họ hay nói nữa, coi đc mấy tập đầu, tớ cg~ nản nản, cực kì nản :(
Đa số phim về giới trẻ cg~ đc bàn luận nhiều như phim Bộ tứ 10A8, hay thj` hay thật đấy, nhưng có nhiều ý kiến rằng phim đó quá Việt hóa từ nuớc ngoài, học sinh ko lo học, chỉ biết ăn chơi, yêu đuơng, thế là sao?
Còn các bộ phim hoạt hình, hình ảnh thì xấu, âm thanh ko rõ...:(
Mớí đây, tó còn xem trên kênh VTC10 của kĩ thuật số, thấy chiếu cái phim Công chúa Diệu Hoa zj` đó, đã ko xen lẫn đc đánh nhau với phép thuật rồi thì làm cho nó biến dạng, tức ko tả nổi, đã ko bắt chước nổi như Trung Quốc...thj` thôi, cần gì phải cho mất cái cảnh Phật Tổ rồi thần tiên đó vào?
Ko thể phủ nhận phim Việt bây giờ có rất nhiều biến chuyển tốt nhưng nhiều khi, đối với ng` xem, điều đó lại đáng thất vọng thay.

Last edited by a moderator:
T

thuyhoa17

haizzzzzzzzzzz, nói chung là phim Việt còn non kém so với các nước khác, nhưng đừng nghĩ một phía về Ngôi nhà hạnh phúc hay Bộ tứ 10a8, mà hãy nghĩ thêm về các bộ phim khác của những đạo diễn kì cựu khác như phim của Đỗ thanh Hải chẳng hạn.
Và các bạn hãy tin rằng khoảng 9-10 năm nữa sẽ có một đạo diễn của việt nam đứng trên bục nhận giải Oscar đó chính là tớ. :D:D:D

L

letrang3003

Nói chung em ko thích mấy bộ phim việt nam về hình thức nội dung phim , mà dặc biệt diễn viên đóng dở ẹc :( . Em mong nhà làm phim cũng như đạo diễn chú ý mấy phần này mặc dù em bit kinh phi của họ cũng ko có nên dù sao điện ảnh của VN phát triển như vậy là rất mừng ùi :D

P

phamminhkhoi

Phim Việt đang tìm cách chuyển mình để tiếp cận với thế giứoi nhưng cũng đang dần đánh mất cái chất, cái hồn dân tộc. Những bộ phim hay thực sự thì lại thiếu đi những sáng tạo và bứt phá cần thiết để đẩy nó lên thành những tác phẩm điện ảnh có khả năng thu hút người xem, còn những bộ phim làm ra với mục đích câu khách thì lại chủ yếu là bắt chước nơsc ngoaì, phim giải trí, không có giá trị gì cả.

Đó là một nghịch lý của dòng phim Việt ngày nay.

Nhưng đi đôi với những tiêu cực , phim Việt cũng đã bắt đầu cho ra những tác phẩm điện ảnh hấp dẫn thực sự & có kỹ xảo tương đối tốt. Bây rồng hay Lửa Phật của hãng phim Chánh Tín, hai phim tiêu biểu nhất cho phim võ thuật Việt Nam, là một ví dụ,

Mong các nhà làm phim & quần chúng hãy quan tâm đến điện ảnh hơn nữa để chúng ta có thể vươn cao hơn & tìm được bản sắc của mình, chứ không đơn thuần chỉ là rập khuôn theo người khác. Trong mắt nhiều người, nhung bộ phim đó, dở hay hay cũng đã làm giảm đi giá trị của phim Việt.

N

nani_tam999

Tớ ko thể nói vơ đũa cả nắm là phim Việt hay hoặc ko hay đc. Tớ đã có mấy lần coi phim Việt, mà đa số là trúng phim hay (hên thế ko biết :))), còn lâu lắm mới có 1 phim dở thôi. Nhưng mà tớ thấy ý, là dàn diễn viên nghiệp dư, lâu lâu mới xuất hiện trên màn ảnh 1 lần nhưng họ diễn lại rất đạt. Còn những ca sĩ, diễn viên chuyên nghiệp thì lại diễn quá khô cứng, chỉ chăm chút về hình dáng bên ngoài, lại quá uốn éo :( Điều quan trọng nhất của 1 người diễn viên là "phong cách diễn", nếu cứ tiếp tục như thế thì đáng buồn thật...

N

nhungpro_196

Mình thấy nếu teen mình chỉ nhìn vào các bộ phim hướng về teen hay nổi rộ trên mạng bằng scandal thì không thể có một cái nhìn khách quan được.
Mình có rất nhiều bộ phim về nông thôn Việt Nam cũng rất hay đó chứ? Chỉ là người lớn hay xem các phim đó còn teen thì không để ý mấy đó thôi.
Có khá nhiều bộ phim hay, nhưng có lẽ là chưa bứt phá lên được. Điện ảnh Việt Nam cần 1 cái gì đó đậm màu sắc riêng của đất nước và con người Việt Nam. Và chúng ta có quyền hi vọng là trong vòng 5-10 năm nữa, khi mà kinh tế nước nhà thực sự phát triển, điện ảnh cũng sẽ phát triển theo :)

Top Bottom