Tâm sự Xin tip học tốt môn tự nhiên và cách tạo động lực

Waharu

Học sinh
Thành viên
2 Tháng chín 2017
193
191
46
Phú Yên
Thpt Nguyễn Huệ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em vốn là dân xã hội nên học ko tốt mấy môn tự nhiên lắm ạ, mn cho em xin vài tips để học tốt các môn tự nhiên hơn ạ nhất là Hóa , Lý , cũng như tips tạo động lực ạ, em cũng muốn tìm bạn cùng tuổi 2k3 để tạo động lực học hành hơn ạ, em cảm ơn mn rất nhiều ^^

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Em vốn là dân xã hội nên học ko tốt mấy môn tự nhiên lắm ạ, mn cho em xin vài tips để học tốt các môn tự nhiên hơn ạ nhất là Hóa , Lý , cũng như tips tạo động lực ạ, em cũng muốn tìm bạn cùng tuổi 2k3 để tạo động lực học hành hơn ạ, em cảm ơn mn rất nhiều ^^
Học tốt tự nhiên thì chỉ cần thuộc công thức và hiểu bản chất là có thể tung hoành rồi em :D Trên lớp em nghe thầy cô giảng bài thì phải hiểu luôn ngay ở trên lớp, thuộc công thức luôn càng tốt, về nhà áp dụng giải 1 số bài tập nữa là em có thể tự tin rồi. Chị thấy học giỏi tự nhiên thì cần nhất là siêng giải bài tập tại vì giải nhiều sẽ biết em hỏng ở đâu, sau đó tìm tòi lấp lỗ hỏng đó. Cứ siêng là tốt em ạ :D

Waharu

Học sinh
Thành viên
2 Tháng chín 2017
193
191
46
Phú Yên
Thpt Nguyễn Huệ
Học tốt tự nhiên thì chỉ cần thuộc công thức và hiểu bản chất là có thể tung hoành rồi em :D Trên lớp em nghe thầy cô giảng bài thì phải hiểu luôn ngay ở trên lớp, thuộc công thức luôn càng tốt, về nhà áp dụng giải 1 số bài tập nữa là em có thể tự tin rồi. Chị thấy học giỏi tự nhiên thì cần nhất là siêng giải bài tập tại vì giải nhiều sẽ biết em hỏng ở đâu, sau đó tìm tòi lấp lỗ hỏng đó. Cứ siêng là tốt em ạ :D
Dạ em cảm ơn chị nhiều, em tưởng còn ko ai thèm giúp e nữa lun ấy ạ, rất vui vì chị đã chia sẻ tips cho e ạ :)

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa
Muốn học tốt môn tự nhiên phải nghe thầy cô giảng bài trước này, và thực hành nhiều nữa. Môn tự nhiên quan trọng nhất là thực hành, có thể là trong đời sống hoặc làm bài tập cũng được. Bạn nên chú ý theo dõi khi thầy cô giảng bài nhé, bạn cũng nên tìm 1 người bạn học giỏi môn tự nhên để học cùng, có thể bạn ấy sẽ giúp bạn nhiều.

Trâm Nguyễn Thị Ngọc

Giải Nhất event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
13 Tháng mười 2018
1,523
1,339
216
18
Quảng Trị
Trường TH&THCS Hải Ba
Em cũng có mấy đứa bạn đang trong tình trạng đó nè chị. Theo em thì chị nên nghe thầy cô giảng thật kỹ (vì đôi lúc mình không tập trung 1s là không hiểu bài ngay), về nhà mình làm bài tập đầy đủ, rồi có thể tìm thêm các bài tập khác trên mạng, nếu bài nào không hiểu thì chị có thể hỏi bạn của chị hoặc đăng bài lên diễn đàn để nhận được sự hỗ trợ là được rồi :D, làm nhiều thì cũng quen dạng dần chị ạ. Khi nào nắm chắc rồi thì chị học nâng cao lên cũng được, mấy môn tự nhiên mà nâng cao lên thì cũng thú vị lắm đó. Em cũng chỉ biết nhiêu đó thôi, chị thông cảm.

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
:) Mỗi người có một quan điểm riêng, đâu phải ai trên diễn đàn này cũng có cùng một năng lực như bạn để chia sẻ cho đúng. Có người thấy tự nhiên không học cũng giỏi được, có người thấy thuộc công thức với làm bài tập là ổn, ... Theo mình nhá, 1 đứa mù tự nhiên, trừ Toán (vì mình học chuyên Anh ở trường chuyên thì Toán không được phép yếu) còn lại mình không biết gì :) Mình nghĩ là nên tự nhìn nhận bản thân rồi đúc kết ra cách học thôi. Mình trước cũng mù tiếng Anh, cũng tự mày mò và vào được lớp chuyên Anh ở trường chuyên. Tips này có thể phù hợp với người này, nhưng không với người kia. À, xác định học để làm gì nữa nhá, ví dụ như học để thi ĐH thì khác, học để lấy GPA lại khác nữa, học để thi ĐTQG gì đó thì lại khác nữa ...

Top Bottom