Xin BTC xem 3 bài sau

T

tho_san_thanlan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong đề Tú Tài Số đợt 1 vật lý
1)

Em thấy vận tốc có thể đc tăng thêm bởi hiệu điện thế nữa chứ ạ.

2)

Chiết suất tăng thì bước sóng fải tăng chứ ạ, do ta có công thức chiết suất tỉ lệ nghịc với vận tốc mà vận tốc tỉ ệ nghịc với bước sóng.
3)

Trong một phút sóng đập vào bờ 6 lần là sao ạ. Câu này em nát cả đầu vẫn thấy khó hiểu.
+Chỗ nào đạp, đập từ khi nào.
+Sau khi đập lần thứ 6 đến trước lúc đập lần 7 thì vẫn có thể gọi là đập 6 lần.
Thế thì là bao nhiêu bs.

Mong BTC giải thích cho em hiểu.

T

thanhhai12a2

Câu 1 đúng là có vấn đề
Câu 2 không rõ lắm :D
Câu 3 hình như đúng mà ?

S

scientist

tho_san_thanlan said:
Trong đề Tú Tài Số đợt 1 vật lý
1)

Em thấy vận tốc có thể đc tăng thêm bởi hiệu điện thế nữa chứ ạ.

2)

Chiết suất tăng thì bước sóng fải tăng chứ ạ, do ta có công thức chiết suất tỉ lệ nghịc với vận tốc mà vận tốc tỉ ệ nghịc với bước sóng.
3)

Trong một phút sóng đập vào bờ 6 lần là sao ạ. Câu này em nát cả đầu vẫn thấy khó hiểu.
+Chỗ nào đạp, đập từ khi nào.
+Sau khi đập lần thứ 6 đến trước lúc đập lần 7 thì vẫn có thể gọi là đập 6 lần.
Thế thì là bao nhiêu bs.

Mong BTC giải thích cho em hiểu.

Câu 1: Vomax ở trong công thức Einstein là vận tốc lớn nhất mà e quang điện có đc khi bật ra khỏi catot, ko phụ thuộc vào Uak (bạn có thể xem lại trong 3 định luật quang điện). Đề cho Uak là để gây nhầm lần cho thí sinh hehe

Câu 2: chiết suất của môi trường tỉ lệ nghịch với bước sóng ánh sáng nên đáp án giảm xuống n lần (Đáp án C) mới đúng!

Câu 3: khoảng cách giữa 2 bụng sóng ltiep là nửa bước sóng => bsong là 16m. 1 phút đập vào bờ 6 lần tức là 5 chu kỳ => T=12s. Do đó theo mình nghĩ v=4/3 m/s...

T

tt_06_07_08

scientist said:
Câu 1: Vomax ở trong công thức Einstein là vận tốc lớn nhất mà e quang điện có đc khi bật ra khỏi catot, ko phụ thuộc vào Uak (bạn có thể xem lại trong 3 định luật quang điện). Đề cho Uak là để gây nhầm lần cho thí sinh hehe

Câu 2: chiết suất của môi trường tỉ lệ nghịch với bước sóng ánh sáng nên đáp án giảm xuống n lần (Đáp án C) mới đúng!

Câu 3: khoảng cách giữa 2 bụng sóng ltiep là nửa bước sóng => bsong là 16m. 1 phút đập vào bờ 6 lần tức là 5 chu kỳ => T=12s. Do đó theo mình nghĩ v=4/3 m/s...[/b][/color]

Câu 3 bạn scientist làm sai rồi. khoảng cách giữa 2 bụng sóng liên tiếp là nửa bước sóng, nhưng trên mặt nước chỉ có thể nhìn thấy những bụng sóng phía trên --> bước sóng =8m.
"1 phút đập vào bờ 6 lần " phải sửa là "thời gian từ lần đầu tiên đến lần thứ 6 là 1 phút " --> T = 12s --> v= 2/3 m/s mới đúng
Câu 2: C
Câu 1:
Đề bài có vấn để. A=15eV mới đúng. Còn về CT Wđmax = eUh thì bạn có thể xem trong Sgk T191. --> ĐA C , thực ra thì vmax = [tex]2,3.10^6[/tex] m/s mới đúng hehe

Top Bottom