xem thử bài văn này mình có sai sót và càn bổ sung gì không nhé...tks

L

lanpiuly

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong cuộc đờii con người, ai ai cũng phải trải qua những thâm trầm cuộc sống, trong những cung bậc cuộc đời đó, ta cần một ai đó để cho ta sẻ chia, và tất nhiên gia đình sẽ là chỗ dựa vững chắc nhất, nhưng có những chuyện ko thể nói với gia đình, mà phải cần một thứ tình cảm khác để ta san sẻ, đó chính là tình bạn.
Vậy tình bạn là gì, mấy ai đã định nghĩa đúng về tình bạn? Tình bạn là là tình cảm của một người biết quan tâm, giúp đỡ, đồng cảm, một người mình có thể tin tưởng để chia sẻ những niềm vui, nỗi buồn. Một người luôn ở cạnh, động viên và nhắc nhở, giúp đỡ những lúc mình sai...Tình bạn là quan hệ giữa người với người có những nét giống nhau về tâm tư, tình cảm, quan điểm hay hoàn cảnh... Có câu “Bạn là của cải chứ không phải của cải là bạn”. qua đó, ta thấy được tình bạn là một tình cảm thiêng liêng và quý giá nhất, không phân biệt giàu nghèo, luôn biết lắng nghe và cảm thông với người khác. bạn tốt là người ở lại với ta khi mọi người bỏ đi. Trong cuộc sống, ta có rất nhiều bạn, nhưng bạn theo đúng nghĩa là bạn tốt thì không phải ai cũng có được
Dù biết tình bạn là thứ đáng quý nhất, thế nhưng trong chúng ta, không ai là một con người hoàn hảo, ai cũng đã từng một lần mắc sai lầm, tất nhiên, trong số những người bạn thân của ta, sẽ có lần họ làm ta không vui, làm cho ta tức giận thậm chí là hận thù, nhưng những lúc đó, con người cần bình tĩnh nhất, dù biết là khi ta bị một người nào đó làm ta tổn thương thì ta sẽ rất buồn và trách họ, huống chi là bạn thân-người mà ta luôn tin tưởng và quý trọng. Cũng như trogn câu chuyện “lỗi lầm và sự biết ơn”, anh bạn bị người bạn thân của mình miệt thị, khi đó anh rất buồn, và anh viết những nỗi buồn đó vào cát:”Hôm nay người bạn thân nhất đã ra tay tát tôi” Thế nhưng tại sao những lúc buồn ta lại phải viết lên cát? Vì qua thời gian, những điều hằng lên cát sẽ mờ đi, cũng như những nỗi buồn và sự hận thù, hờn giỗi trong lòng ta sẽ vơi đi phần nào và dần biến mất. Vì đó là tình bạn, tình bạn sẽ không thể nào tồn tại nếu trong mỗi người có sự ganh ghét và hận thù. Bạn đừng nghĩ rằng sự thù hận chỉ là những ghen tức ở trong lòng, mà nó chính là thứ vũ khí sắc bén nhất cho những tội ác. Nó dẫn ta lấn sâu vào con đường tội lỗi. Và dường như cái đích của sự thù hận chính là khi ta đã " trả thù" cho những người đã gieo dắt vào trong long ta sự thù hận đó chính là những tội ác không thể tha thứ được. Và đau khổ hơn nữa, khi ta đã đi đến cái đích cuối cùng thì không chỉ đối phương của ta bị tổn thương mà ngay cả bản thân mình cũng tan nát, vì mình đã mất đi một tình bạn quý giá mà bấy lâu này mình cố gắng vun đắp. Còn những lúc bạn giúp đỡ ta, hãy ghi nhớ sâu trong lòng, sâu trong tâm trí, những ân nghĩa của bạn đối với ta, ta tuyệt đối không được viết lên cát mà hãy khắc lên đá, bởi: đá là một vật thể cứng bền chắc, dù có qua hàng trăm năm thì viên đá đó vẫn không thể làm phai mờ những gì ta khắc lên đó. Một lần nữa, tôi muốn nói với các bạn rằng: “hãy viết nỗi đau, hận thù lên cát và hãy khắc ghi sự quan tâm, giúp đỡ của người khác với ta trên đá vì "Khi ai đó làm chúng ta đau đớn, chúng ta nên viết điều đó lên cát nơi những cơn gió của sự thứ tha sẽ xóa tan những nỗi trách hờn". Nhưng "Khi chúng ta nhận được điều tốt đẹp từ người khác, chúng ta phải ghi khắc chuyện ấy lên đá nơi không cơn gió nào có thể cuốn bay đi". Cuộc sống là vậy “cho và nhận” là hai đạo lý mà mỗi con người phải biết đến để cuộc sống cũng như các mỗi quan hệ ngày càng thêm tốt đẹp,
Tình bạn luôn xuất hiện trong thơ ca, chắc hẳng ai ai cũng biết đến tình bạn của Lưu Bình-Dương Lễ. Dương Lễ nhà nghèo nên được Lưu Bình cho về sống chung, do miệt mài chăm chi, Dương Lễ đã được làm quan, trong khi Lưu Bình nghĩ mình nhà giàu, có tiền nên không chịu học, cứ ăn chơi lêu lỗng, dần rồi cũng hết tiền. Do Dương Lễ trọng ân nghĩa bạn bè trước đây, cũng như đã khắc ghi công ơn của Lưu Bình vào trong lòng nên đã giúp bạn học hành đỗ đạt trạng nguyên, từ đó, tình bạn của họ ngày càng bền chặt hơn
Qua đây, tôi muốn nhấn mạnh một điều rằng: Tình bạn là thứ tình cảm thiêng liêng nhất trong cuộc đời của mỗi con người, và không có gì là hoàn hảo cả, sẽ có những lần bạn khiến ta buồn, nhưng hãy viết những đau buồn đó lên cát và hãy ghi nhớ thật kĩ những gì bạn đã giúp mình và khắc ghi lên đá.
Sự biết ơn và lòng bao dung là hai đạo lý mà mỗi con người phải ghi nhớ để duy trì những mối quan hệ trong xã hội, đặt biệt là giữa bạn bè với nhau. Hai đạo lý đó sẽ là hành trang vững chắc để giúp ta đứng vững hơn trên bậc thang cuộc đời…

Top Bottom