Xác định trật tự gen trong nhóm gen liên kết

C

chamdich2009

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bạn nào biết giải bài này xin giải thích chi tiết, dễ hiểu dùm mình. Cám ơn các bạn!
[FONT=&quot]F1 dị 3 cặp gen, F1 lai phân tích, Fb thu được: 330 cây KG A-B-D, 326 cây KG aabbdd, 172 cây aabbD- , 176 cây KG A-B-dd, 40 cây KG A-bbD-, 36 cây KG aaB-dd. Xác định trật tự 3 gen trong nhóm gen LK:[/FONT]
[FONT=&quot]A.[/FONT][FONT=&quot](ABD)[/FONT]
[FONT=&quot]B.[/FONT][FONT=&quot](ADB)[/FONT]
[FONT=&quot]C.[/FONT][FONT=&quot](BAD)[/FONT]
[FONT=&quot]D.[/FONT][FONT=&quot]A,B,C đúng[/FONT]

D

dinhmanh3a

Bạn nào biết giải bài này xin giải thích chi tiết, dễ hiểu dùm mình. Cám ơn các bạn!
[FONT=&quot]F1 dị 3 cặp gen, F1 lai phân tích, Fb thu được: 330 cây KG A-B-D, 326 cây KG aabbdd, 172 cây aabbD- , 176 cây KG A-B-dd, 40 cây KG A-bbD-, 36 cây KG aaB-dd. Xác định trật tự 3 gen trong nhóm gen LK:[/FONT]
[FONT=&quot]A.[/FONT][FONT=&quot](ABD)[/FONT]
[FONT=&quot]B.[/FONT][FONT=&quot](ADB)[/FONT]
[FONT=&quot]C.[/FONT][FONT=&quot](BAD)[/FONT]
[FONT=&quot]D.[/FONT][FONT=&quot]A,B,C đúng[/FONT]

mình nghĩ thế này: từ kết quả của phép lai phân tích ta thấy cây có kiểu gen [FONT=&quot]KG A-B-D và [/FONT][FONT=&quot] aabbdd, chiếm tỉ lệ chủ yếu nên các alen lặn liên kết với nha và các alen trội cũng liên kết với nhau --> chọn D[/FONT]

R

rahimasu

mình nghĩ là đ/a B
6 giao tử :
nhiều nhất là gtử lk : ADB , adb
kế là gt hv chéo 1 : AdB , aDb
ít nhất là gt hv chéo kép : ADb, adB

tất cả đem lai với 1 loại gt là adb

=> ADB

V

vanhieu83_nd

ở đây là có 2 trao đổi chéo đó các bạn ạh. vì ABD VÀ abd chiếm tỉ lệ giao tử nhiều nhất và > 50% tổng giao tử vậy kiểu gen phải là các gen trội luôn đi cùng nhau trên 1 NST của cặp tương đồng vậy xác định trật tự gen là xem A, B, D năm giữa hay ở 2 đầu thôi. ta thấy có 2 nhóm ABd = abD , bAD = Bad vì vậy đay là hiện tượng 3 gen dị hợp và có 2 trao đổi chéo đơn ở trên cùng NST cụ thể là đã có trao đổi D với d và B với b vậy A và a không trao đổi vậy A nằm ở giữa B và D. ta tìm đáp án nào có A nằm giữa là đ][cj thôi mà như thế tacó đáp án C thôi các bạn ẠH. nói thật bài này chỉ làm trong các đề thi HSG thôi nhưng thấy làm được thì làm. mong các bạn chỉ giáo giúp mình

R

rahimasu

mình vẫn không hiểu tại sao lại là câu C như bạn nói, nếu viết giao tử ra thì đâu có đúng với kết quả phép lai.

C

chamdich2009

Bạn vanhieu83_nd nói đúng. Theo đáp án mình có là câu C
Bạn vanhieu83_nd, cậu có thể giải thích rõ thêm ở chỗ "ta thấy có 2 nhóm ABd = abD , bAD = Bad vì vậy đay là hiện tượng 3 gen dị hợp và có 2 trao đổi chéo đơn ở trên cùng NST cụ thể là đã có trao đổi D với d và B với b" được không?
Cám ơn nhiều nhé !

V

vanhieu83_nd

sao thế vẫn không hiểu kia ah ? cậu viết trật tự gen ra thôi mà. thực ra thi dh không cần cao siêu quá đâu chỉ cần cậu thử lại là được thôi mà, cái này giải thích thì hơi lâu vì trong quá trình học không học nhiều về trao đổi chéo 2 lần nhưng cậu thấy đó chỉ cần thay giá trị vào ta có kết quả ngay thôi mà.

Top Bottom