Xác định số loại tinh trùng

H

hominhtriet

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1 : Có 5 tế bào đều có kiểu gen AbBbDdeeGg tiến hành giảm phân sẽ tạo ra tối đa bao nhiêu loại tinh trùng.
A.16
B.10
C.32
D.2
Các bạn hướng dẫn cách giải giùm mình nhé.(Đáp án là 16)
Câu 2: Có 3 tế bào đều có kiểu gen Aa(Bd/bD)EeGgHh tiến hành giảm phân xảy ra trao đổi chéo thì tối đa sẽ cho bao nhiêu loại giao tử.
A.64
B.12
C.8
D.16
(Đáp án B.12)
Không hiểu đáp án sao lại như jay nữa. Các bạn hướng dẫn cách giải giùm mình nhé.

Last edited by a moderator:
H

hoaxuongrong123

mỗi tế bào khi giảm phân sẽ cho 2 loại tinh trùng. Bạn cứ áp dụng thế mà giải là ok thui

Q

quynhloan72

Câu 1 : Có 5 tế bào đều có kiểu gen AbBbDdeeGg tiến hành giảm phân sẽ tạo ra tối đa bao nhiêu loại tinh trùng.
A.16
B.10
C.32
D.2
Các bạn hướng dẫn cách giải giùm mình nhé.(Đáp án là 16)
1 tế bào chỉ tạo 2 loại tinh trùng(nếu ko có đột biến hay trao đổi chéo) nên 5 tế bào chỉ tạo được tối đa 10 loại tinh trùng thôi
Câu 2: Có 3 tế bào đều có kiểu gen Aa(Bd/bD)EeGgHh tiến hành giảm phân xảy ra trao đổi chéo thì tối đa sẽ cho bao nhiêu loại giao tử.
A.64
B.12
C.8
D.16
(Đáp án B.12)
Không hiểu đáp án sao lại như jay nữa. Các bạn hướng dẫn cách giải giùm mình nhé.
1 tế bào khi giảm phân có trao đổi chéo tạo 4 loại giao tử nên 3 tế bào tạo tối đa 12 loại giao tử
các bạn cho mình hỏi nếu câu 1 người ta hỏi 9 tế bào thì mình chọn 16 hay 18 loại tinh trùng

Top Bottom