hai dây dẫn thẳng dài dặt song song trong không khí cách nhau 10 cm . cho hai dòng điện cùng chiều có cường độ I1=I2=2,4 đi qua hai dây dẫn . hay xác điịnh came ứng từ do hai dòng điện này gây ra tại một điểm nằm trong mặt phẳng vuông góc với hai dây dẫn ,cách hai dây dẫn lần lượt là 8 cm và 6 cm

Giả sử 2 dòng điện đều đi từ ngoài vào và vuông góc mặt phẳng hình vẽ như trên
Cảm ứng từ do các dòng I1,I2 gây ra tại A:
[tex]B1=2.10^{-7}.\frac{2,4}{0,08}=6.10^{-6}T[/tex]
[tex]B2=2.10^{-7}.\frac{2,4}{0,06}=8.10^{-6}T[/tex]
Cảm ứng từ tổng hợp tại A có
+ Độ lớn là:
[tex]B=\sqrt{B1^2+B2^2}=10^{-5}T[/tex]
+ Hướng hợp với B1 1 góc là: [tex]cos\alpha =\frac{B1}{B}=>\alpha\approx 53,13^{\circ}[/tex]